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1.0	 Mwenendo wa Uchumi wa 
Dunia

Uchumi wa dunia uliingia katika robo ya pili ya mwaka 
2026 ukiwa na hali ya uthabiti, licha ya kuwepo kwa 
vihatarishi vya kijiopolitiki, shinikizo katika masoko 
ya nishati, pamoja na kupungua kwa biashara za 
kimataifa (Kielelezo 1.1a na 1.1b).  Taarifa ya hali 
ya uchumi ya  Shirika la Fedha la Kimataifa  toleo 
la Aprili 2026  na ile ya Benki ya Dunia kuhusu 
matarajio ya hali ya uchumi wa dunia toleo la Mei 
2026, zinaonesha kushuka kwa matarajio ya ukuaji 
wa uchumi wa dunia1, licha ya kuimarika kwa  soko 
la ajira, mahitaji ya walaji na uwekezaji  katika akili 
unde. Aidha, mvurugiko wa mnyororo wa ugavi katika 
soko la nishati  unaendelea kupunguza kipato halisi 
cha kaya, kuathiri matumizi binafsi na uwekezaji wa 
wafanyabiashara. Mwelekeo wa matarajio ya ukuaji 
unaathiriwa zaidi na hali ya migogoro ya kijiopolitiki, 
hususan  katika eneo la Mashariki  Kati.  

Kielelezo 1.1a: Fahirisi ya Kutokuwa na Uhakika 	
                          wa Sera za Dunia  
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Chanzo: https://www.policyuncertainity.com/trade

1  Ripoti ya Shirika la Fedha la Kimataifa toleo la Aprili 2026 inaonesha 
kuwa ukuaji wa uchumi wa dunia unatarajiwa kupungua hadi asilimia 
3.1 mwaka 2026, kutoka makadirio ya asilimia 3.3 yaliyotolewa 
Januari 2026. Vivyo hivyo, ripoti ya Benkiy a Dunia ya Mei 2026 
inaonesha ukuaji unatarajiwa kushuka hadi asilimia 2.5 mwaka 
2026,ikilinganishwa na maoteo ya Januari 2026.

Kielelezo 1.1b: Fahirisi ya Kutokuwa na Uhakika 	
		  wa Biashara Duniani
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Chanzo: https://worlduncertainityindex.com/

Mwenendo wa soko la bidhaa duniani uliakisi 
matokeo ya jumla ya mashinikizo ya kijiopolitiki. 
Mwezi Aprili 2026, bei za mafuta ghafi ziliongezeka 
kwa kasi,  kutoka wastani wa dola za Marekani 95.58 
kwa pipa mwezi Machi 2026 hadi  dola za Marekani 
103.91 kwa pipa, wakati bei ya juu ndani ya mwezi 
Aprili 2026 ikifikia dola za Marekani 117.80 kwa pipa. 
Mabadiliko haya, kwa kiasi kikubwa yalitokana na 
kuvurugika kwa mnyororo wa ugavi, hali iliyotokana 
na kuathirika kwa uwezo wa uzalishaji na usafirishaji 
wa bidhaa ya mafuta ghafi. Athari  za  ongezeko la 
bei  za nishati zilisambaa katika masoko mengine.  
Bei ya mafuta ya mawese iliongezeka, ikichangiwa 
na kuongezeka kwa mahitaji ya biodizeli kutokana 
na kupanda kwa gharama za mafuta.  Vilevile, bei 
za mbolea, hususan DAP na UREA, ziliongezeka 
kufuatia ongezeko la gharama za gesi asilia, ambayo 
ni malighafi muhimu katika uzalishaji wake (Kielelezo 
1.2).

Kwa upande wa bidhaa za chakula, bei zilikuwa 
na mwelekeo mchanganyiko. Bei ya ngano ilibakia 
juu kutokana na hali mbaya ya hewa katika nchi 
zinazozalisha kwa wingi, wakati bei ya sukari ilishuka 
kufuatia matarajio ya mavuno makubwa nchini 
Brazil na Thailand, ambazo ni wazalishaji wakubwa 
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duniani. Aidha, bei za kahawa za Arabika na Robusta 
zilipungua kutokana na kuimarika kwa hali ya ugavi 
duniani, ikichangiwa na matarajio ya uzalishaji 
mkubwa nchini Brazili na Vietnam. Wakati huo huo, 
bei ya dhahabu ilipungua, na kubaki kufikia wastani 
wa kati ya dola za Marekani 4,522.1 na  dola za 
Marekani 4,870.5 kwa wakia, kufuatia kuongezeka 
kwa viwango vya mapato ya hati fungani za 
Marekani  pamoja na kuimarika kwa thamani ya dola 
ya Marekani, hali iliyopunguza ununuzi wa dhahabu  
kama hifadhi salama ya thamani. Kwa ujumla, 
mienendo hii ya bei za bidhaa inaashiria kuongezeka 
kwa gharama za  uagizaji bidhaa kutoka nje, hususan 
kwa nchi zinazoagiza  bidhaa za mafuta, chakula, na 
pembejeo za kilimo (Kielelezo 1.2 na Kiambatisho 
A8).

Kielelezo 1.2: Bei za Bidhaa katika Soko la Dunia

Chanzo: http://www.worldbank.org/prospects
Tanbihi: DAP Inaashiria Di-ammonium phosphate

Sambamba na mwenendo wa bei za bidhaa,  
mfumuko wa bei wa dunia uliongezeka, huku marudio 
ya maoteo yakifikia asilimia 4.4 mwaka 2026, kutoka 
asilimia 3.8 ya maoteo yaliyotolewa mwezi Januari 
20262.  Mwezi Aprili 2026, mfumuko wa bei katika 
nchi zilizoendelea, uliongezeka (Kielelezo 1.3), 
ukichangiwa zaidi  na mabadiliko ya bei za nishati  
na kupanda kwa gharama za uagizaji bidhaa; hali 
iliyopelekea  Benki Kuu za nchi hizo kutekeleza sera 
ya fedha  ya kulegeza kwa tahadhari,  kinyume na 

2Ripoti ya Shirika la Fedha la Kimataifa ya Aprili 2026, kusuhu 
Mtazamo wa Uchumi wa Dunia.

livyotarajiwa mwanzoni mwa mwaka 2026. Nchi 
zinazoibukia kiuchumi, zilikuwa na mwenendo 
tofauti wa mfumuko wa bei (Kielelezo 1.3) . Nchini 
China, mfumuko wa bei ulipungua ukichangiwa na 
kupungua kwa uhitaji wa ndani (domestic demand)  
na hatua za serikali za kudhibiti bei za mafuta,  
pamoja na  kupungua kwa bei za bidhaa katika  
sekta ya mali isiyohamishika. Nchini India, mfumuko 
wa bei uliongezeka kwa kiwango cha wastani, 
ukichochewa na kupanda kwa gharama za nishati 
pamoja na athari zake kwenye bei za vyakula. Nchini 
Brazili, mfumuko wa bei uliongezeka, ukichangiwa 
na kuongezeka kwa gharama za pembejeo za kilimo 
pamoja na kushuka kwa thamani ya sarafu ya Brazili 
(Real) dhidi ya dola ya Marekani. 

Kielelezo 1.3: Mfumuko wa Bei kwa Nchi 		
                        Zilizoendelea na Zinazoibukia 		
          	            Kiuchumi

Chanzo: Bloomberg 

Kwa nchi nyingi Kusini mwa Jangwa la Sahara, 
mfumuko wa bei uliendelea kubaki ndani ya viwango 
vya kisera vya nchi husika (Kielelezo 1.5). Hali hii 
imechangiwa na hatua za awali za utekelezaji wa 
sera ya fedha ya kubana, kuimarika kwa viwango 
vya ubadilishaji wa fedha za kigeni, pamoja na 
utulivu wa bei za  ndani za vyakula. Hata hivyo, 
ongezeko kubwa la bei za mafuta na mbolea katika 
soko la dunia linaashiria hatari kubwa ya kupanda 
kwa mfumuko wa bei katika ukanda huu, hususan 
kwa nchi zinazoagiza bidhaa hizo kutoka nje.
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Kielelezo 1.4: Mfumuko wa Bei Miongoni mwa Nchi 	
	            za Jumuiya ya Afrika Mashariki 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
Tanbihi: Mistari ya nukta inaashiria viwango vya mfumuko wa bei  	

 vilivyokusudiwa (inflation target)

Kielelezo 1.5: Mfumuko wa Bei Miongoni mwa Nchi 
za Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za 
Kusini mwa Afrika

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
Tanbihi: Mistari ya nukta inaashiria viwango vya mfumuko wa bei 	

 vilivyokusudiwa (inflation target)

2.0	 Mwenendo wa Uchumi wa 
Taifa

2.1 Mfumuko wa Bei

Mfumuko wa bei kwa mwezi Aprili 2026 
uliongezeka, ingawa ulibakia  ndani ya wigo wa 
lengo la kitaifa na vigezo vya mtangamano wa 
kikanda wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa 
Afrika (SADC) na Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC). Mfumuko wa bei uliongezeka hadi kufikia 

asilimia 4.0 mwezi Aprili 2026 kutoka asilimia 3.2 
mwezi uliotangulia, sawia na kiwango hiko katika 
kipindi kama hicho mwaka 2025 (Jedwali 2.1.1 na 
Kielelezo 2.1.1). Ongezeko hili limechangiwa na 
athari  za kupanda kwa bei za mafuta, kutokana na 
mgogoro ya kijiopolitiki unaoendelea Mashariki ya 
Kati. Mfumuko wa bei kwa kipindi cha muda mfupi 
unatarajiwa kuendelea kukabiliwa na vihatarishi 
kutoka nje. Hata hivyo, kuimarika kwa hali ya 
upatikanaji wa chakula, utulivu wa thamani ya 
shilingi, na ruzuku za Serikali kwenye mafuta na 
mbolea, kwa pamoja vinatarajiwa kupunguza kwa 
kiasi athari za kiuchumi dhidi ya shinikizo kutoka 
nje.

Jedwali 2.1.1: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei
                                                                               2020 = 100

Badiliko kwa Mwaka
   Makundi Makuu ya Fahirisi Mizania Apr-25 Mac-26 Apr-26 Apr-25 Mac-26 Apr-26

Vyakula na vinywaji baridi 28.2 0.7 1.8 0.9 5.3 5.5 5.7
Vinywaji vikali na tumbaku 1.9 0.1 0.1 0.3 3.4 2.1 2.3
Nguo, mavazi na viatu 10.8 0.0 0.5 0.3 2.0 1.3 1.6
Makazi, maji, umeme, gesi na nishati zinginezo 15.1 0.8 0.7 0.9 3.8 1.6 1.7
Samani, vifaa vya nyumbani na ukarabati wa makazi 7.9 0.2 0.1 0.4 2.3 2.3 2.6
Afya 2.5 0.2 0.4 0.6 1.5 1.1 1.6
Usafiri 14.1 0.4 0.5 5.2 2.1 4.2 9.2
Habari na mawasiliano 5.4 0.0 0.0 0.0 0.1 1.0 1.0
Burudani, michezo na utamaduni 1.6 0.1 0.1 0.3 1.7 0.6 0.7
Elimu 2.0 0.0 0.6 1.6 4.1 0.9 2.6
Migahawa na huduma za malazi 6.6 0.3 0.4 0.1 1.6 2.1 1.8
Bima na huduma za kifedha 2.1 0.2 0.1 0.0 0.8 0.3 0.1
Huduma binafsi, hifadhi ya jamii na bidhaa na huduma 
mchanganyiko 2.1 0.1 0.3 0.2 3.0 3.3 3.5

Fahirisi bidhaa zote 100.0 0.4 0.8 1.3 3.2 3.2 4.0
Makundi mengine teule
Faharisi ya bidhaa za msingi 73.9 0.2 0.3 1.1 2.2 2.2 3.1
Fahirisi isiyojumuisha fahirishi za bidhaa za msingi 26.1 1.0 2.3 1.7 5.7 5.6 6.3
Fahirisi za mafuta, nishati na bili za maji 5.7 1.9 2.1 5.1 7.3 2.1 5.3
Fahirisi za huduma 37.2 0.2 0.3 1.8 1.1 2.4 4.0
Fahirisi za bidhaa 62.8 0.5 1.2 1.0 4.3 3.6 4.0
Fahirisi za bidhaa na huduma za elimu 4.1 0.0 0.5 0.7 3.8 0.7 1.4
Fahirisi za bidhaa zote isipokuwa chakula na vinywaji  
visivyo na kilevi 71.8 0.3 0.4 1.5 2.3 2.1 3.3

Badiliko la Mfumuko wa Bei (Asilimia)
Badiliko: Mwezi hadi Mwezi

Chanzo: Ofisi ya taifa ya Takwimu na Uchambuzi wa Benki Kuu ya 
Tanzania

Kielelezo 2.1.1: Mfumuko wa Bei na Malengo yake 
                                                                   Asilimia
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Uchanganuzi wa Benki Kuu ya 
Tanzania.
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Mfumuko wa bei wa bidhaa za msingi3, 
uliongezeka kufikia asilimia 3.1 mwezi Aprili 2026, 
kutoka asilimia 2.2 katika mwezi uliotangulia na 
mwezi kama huo mwaka 2025 (Kielelezo 2.1.2 na 
Jedwali 2.1.1). Ongezeko hili limechangiwa kwa 
kiasi kikubwa na kupanda kwa bei za usafirishaji, 
samani, vifaa vya nyumbani na matengenezo ya 
kawaida ya nyumba. 

Kielelezo 2.1.2: Viwango vya Mfumuko wa bei  kwa 	
		   Miezi Kumi na Mbili
     Asilimia

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Uchanganuzi wa Benki Kuu ya 	
               Tanzania.

Mfumuko wa bei wa  chakula uliongezeka na ulifikia 
asilimia 5.7 mwezi Aprili 2026 kutoka asilimia 5.5 
na asilimia 5.3 ya mwezi uliotangulia na mwezi 
kama huo mwaka 2025 mtawalia. Ongezeko hili 
limechangiwa kwa kiasi kikubwa na kupanda 
kwa bei za ngano, mchele na mahindi (Kielelezo 
2.1.3a, na Kielelezo 2.1.3b). Mfumuko wa bei za 
chakula unatarajiwa kupungua, ukichangiwa na 
msimu wa mavuno unaotarajiwa kuanza mwezi 
Mei 2026 katika maeneo mengi nchini.

3Usiojumuisha vyakula visivyochakatwa, nishati na huduma za 
msingi zenye mabadiliko ya bei ya mara kwa mara

Kielelezo 2.1.3: Mabadiliko ya Mwaka ya Bei za 	
		   Jumla za Mazao

a.	 Mazao ya Vyakula Vikuu
Asilimia
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Mahindi Mchele Maharage

Chanzo: Wizara ya Viwanda na Biashara, na Uchanganuzi wa Benki 	
               Kuu ya Tanzania.

b.	 Mazao ya Vyakula Mbadala
Asilimia  
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Viazi Mviringo Uwele Ngano

Chanzo: Wizara ya Viwanda na Biashara, na Uchanganuzi wa Benki 	
               Kuu ya Tanzania

Hali ya upatikanaji wa chakula kwa ujumla iliendelea 
kuwa ya kuridhisha, ikichangiwa na kiasi cha akiba 
ya kutosha ya chakula iliyohifadhiwa na Wakala 
wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA). Mwishoni 
mwa mwezi Aprili 2026, akiba ya chakula ilikuwa 
tani 500,962.3 ikilinganishwa na tani 533,634 
katika mwezi uliotangulia, kufuatia mauzo ya 
tani 32,672.05 za mahindi kwa wafanyabiashara 
mbalimbali (Jedwali 2.1.2). Ingawa akiba ilipungua 
uuzaji ulisaidia kuleta utulivu wa bei za rejareja, 
na hivyo kupunguza kasi ya ongezeko la bei za 
bidhaa za vyakula.
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Jedwali 2.1.2: Akiba ya Chakula Iliyohifadhiwa  
na  Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya    
Chakula

Tani
Kipindi 2022 2023 2024 2025 2026

Jan 207,899 124,736 270,984 646,480 567,469

Feb 203,297 106,881 326,172 619,659 560,008

Mac 200,626 80,123 336,099 587,062 533,634

Apr 190,366 63,808 340,102 557,228 500,962

Mei 149,402 51,367 340,002 509,990

Jun 141,576 46,665 340,479 477,923

Jul 140,695 94,088 368,855 485,930

Ago 144,410 210,020 489,187 537,571

Sep 149,044 244,169 651,403 570,519

Okt 151,794 244,289 708,399 593,485

Nov 147,401 244,223 702,502 590,425

Des 137,655 248,282 677,115 577,376

Chanzo: Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula. 

Mfumuko wa bei ya nishati, mafuta na bili za maji 
uliongezeka kufikia asilimia 5.3 mwezi Aprili 2026, 
kutoka asilimia 2.1 katika mwezi uliotangulia, chini 
ya asilimia 7.3 ya mwezi kama huo mwaka 2025 
(Jedwali 2.1.1). Ongezeko la mwezi Aprili 2026, 
lilichangiwa  kwa kiasi kikubwa na kuongezeka kwa 
bei za mafuta nchini (Kielelezo 2.1.4), ikiashiria 
athari za mgogoro ya kijiopolitiki unaoendelea 
Mashariki ya Kati.

Kielelezo 2.1.4: Bei za Bidhaa za Mafuta 
Kwa lita
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Petroli Dizeli Mafuta ya Taa Bidhaa Nyeupe za Mafuta(upande wa kulia)

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
Tanbihi: Bidhaa nyeupe za petroli huashiria wastani wa bei za Dunia

Mfumuko wa bei wa bidhaa za msingi uliendelea 
kuwa  na mchango mkubwa katika mfumuko wa 
bei wa jumla, ukichangia asilimia 2.4 mwezi Aprili 
2026, juu kidogo ya mwezi uliotangulia na mwezi 
kama huo mwaka 2025 (Kielelezo 2.1.5).

Kielelezo 2.1.5: Mchango Katika Mfumuko wa Bei
Asilimia
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Chakula Nishati Msingi Mfumuko wa bei

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Uchambuzi wa Benki Kuu ya 	
               Tanzania.

2.2 Sera ya Fedha

Kamati ya Sera ya Fedha (MPC), katika kikao 
chake kilichofanyika mwezi Aprili 2026, iliamua 
kutokubadili Riba ya Benki Kuu (CBR) na kubaki 
asilimia 5.75 kwa robo mwaka inayoishia Juni 
2026. Uamuzi huu ulilenga kudhibiti vihatarishi vya 
mfumuko wa bei na ukuaji wa uchumi, wakati ambao 
migogoro ya kijiopolitiki imeongezeka hususan 
Mashariki ya Kati. Vilevile, MPC ilipunguza wigo 
wa Riba ya Benki Kuu kutoka asilimia 2 hadi 1.5, 
ikiwa na lengo la kuimarisha ufanisi wa utekelezaji 
wa sera ya fedha.

Utekelezaji wa sera ya fedha mwezi Aprili 2026 
ulikuwa wa matokeo ya kuridhisha, ikiwezesha 
kuwepo ukwasi wa kutosha katika sekta ya benki 
na kuhakikisha riba za mikopo ya muda mfupi 
katika soko la fedha vinaendana na mwelekeo 
wa sera ya fedha. Katika mwezi husika, wastani 
wa riba ya mikopo ya siku 7 katika soko la fedha 
baina ya benki (IBCM) ulikuwa  asilimia 6.15,  
ukiendelea kubaki ndani ya wigo wa Riba ya Benki 
Kuu (Kielelezo 2.2.1). Mikopo ya muda mfupi kwa 
benki (reverse repo) ilipungua hadi shilingi bilioni 
379.7 mwezi Aprili 2026 kutoka shilingi bilioni 
585.7 mwezi uliotangulia, ikiakisi kuongezeka kwa 
ukwasi katika sekta ya benki (Kielelezo. 2.2.2).
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Kielelezo 2.2.1: Riba ya Benki Kuu na Wastani wa     	
   Siku 5 wa Riba ya Mikopo ya Siku 7
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Kielelezo 2.2.2: Mikopo ya Muda Mfupi Kwa Mabenki 
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Ukuaji wa ujazi wa fedha uliendelea kuwa sambamba 
na mwelekeo wa sera ya fedha. Ujazi wa fedha kwa 
tafsiri pana zaidi (M3) ulikua  kwa asilimia 22 mwezi 
Aprili 2026, karibu sawa na asilimia 23.2 iliyorekodiwa 
mwezi uliotangulia ukichangiwa kwa kiasi kikubwa 
na ongezeko la mikopo kwa sekta binafsi  (Kielelezo 
2.2.3 na Jedwali 2.2.1). 

Kielelezo 2.2.3: Mwenendo wa Ujazi Wa Fedha
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Jedwali 2.2.1: Ujazi wa Fedha na Vipengele Vyake

Apr-25 Mac-26 Apr-26 Apr-25 Mac-26 Apr-26

Rasilimali halisi za nje 14,658.6 15,245.6 14,553.0 45.3 -1.3 -0.7

Rasilimali halisi za nje za  Benki Kuu 12,273.9 13,916.0 13,066.2 12.6 5.3 6.5

Rasilimali  halisi za nje za mabenki 2,384.7 1,329.6 1,486.8 --- -40.2 -37.7

Rasilimali halisi za ndani 38,679.1 49,001.1 50,538.9 13.0 33.5 30.7

     Madai rasmi ya ndani 51,989.3 59,877.3 61,722.8 14.8 19.5 18.7
Amana za Serikali zilizopo Benki Kuu na Benki za 
Biashara 8,189.3 10,272.1 10,659.9 -3.6 27.8 30.2

Mikopo kwa sekta binafsi 38,755.8 47,216.5 47,919.3 14.8 24.3 23.6

Rasilimali nyinginezo -13,310.2 -10,876.3 -11,183.9 20.3 -18.9 -16.0

Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) 53,337.7 64,246.7 65,091.9 20.3 23.2 22.0

Amana za fedha za kigeni 13,846.3 14,998.4 14,989.0 31.9 10.2 8.3

Ujazi wa fedha, kwa tafsiri pana (M2) 39,491.4 49,248.3 50,102.9 16.8 27.8 26.9

Amana zinginezo 15,478.3 19,071.4 18,951.4 14.1 27.2 22.4

Ujazi wa fedha, kwa tafsiri finyu (M1) 24,013.1 30,176.9 31,151.6 18.5 28.2 29.7

Ujazi wa fedha ulio kwenye mzunguko 7,024.1 8,078.3 8,107.1 14.3 12.4 15.4

Amana za hundi 16,989.0 22,098.5 23,044.5 20.3 35.1 35.6

Fedha za msingi (M0) 11,878.9 14,998.9 15,670.5 18.0 27.2 31.9

Kipengele

Ukuaji kwa mwaka (%)Kiasi (Shilingi Billioni)

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Mikopo kwa sekta binafsi iliendelea kuonyesha ukuaji 
imara, ikiongezeka kwa asilimia 23.6 katika kipindi 
cha mwaka ulioishia Aprili 2026, ikilinganishwa 
na ukuaji wa asilimia 24.3 uliorekodiwa mwezi 
uliotangulia (Kielelezo 2.2.4 na 2.2.5).

Kielelezo 2.2.4: Mabadiliko Katika Vyanzo vya Ujazi 	
		   wa Fedha kwa Mwaka

-2,000

0

2,000

4,000

6,000

8,000

10,000

12,000

14,000

16,000

Ap
r-2

5

M
ei

-2
5

Ju
n-

25

Ju
l-2

5

Ag
o-

25

Se
p-

25

O
kt

-2
5

No
v-

25

De
s-

25

Ja
n-

26

Fe
b-

26

M
ac

-2
6

Ap
r-2

6

Sh
ilin

gi
 B

ilio
ni

Rasilimali halisi za nje  Mikopo kwa sekta binafsi Mikopo kwa serikali

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Kielelezo 2.2.5: Mwenendo Wa Mikopo Kwa Sekta   	
 Binafsi
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Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi uliendelea 
kuwa imara katika shughuli kuu za kiuchumi. 
Biashara ilirekodi ukuaji mkubwa zaidi wa asilimia 
44.2,   ikifuatiwa na shughuli za uchimbaji madini na 
mawe, pamoja na uchukuzi na mawasiliano (Jedwali 
2.2.2). Wakati huo huo, mikopo kwa shughuli 
binafsi ambayo kwa kiwango kikubwa hutumika 
kugharamia jasiriamali ndogo sana, ndogo na za kati 
iliendelea kuchukua sehemu kubwa ya mikopo yote 
iliyoelekezwa kwa sekta binafsi, ikichangia asilimia 
35, ikifuatiwa na shughuli za biashara na kilimo 
(Kielelezo 2.2.6).

Jedwali 2.2.2: Ukuaji wa Mikopo kwa Shughuli za 	
	             Kiuchumi

Asilimia
Apr-25 Mei-25 Jun-25 Jan-26 Feb-26 Mac-26 Apr-26

Biashara 14.4 24.1 21.3 50.0 48.7 43.3 44.2
Uchukuzi na mawasiliano 23.8 25.6 25.7 34.2 39.4 39.5 39.7
Uchimbaji Madini -10.5 22.9 20.8 91.4 103.9 78.4 39.7
Kilimo 29.8 29.8 30.2 27.9 31.9 28.5 30.5
Ujenzi 39.2 27.9 25.7 29.5 28.1 21.8 20.6
Shughuli binafsi 14.7 13.6 13.7 17.8 18.9 20.7 17.7
Hoteli na migahawa 7.0 21.7 22.5 1.6 5.2 4.4 6.0
Viwanda 7.7 7.3 2.5 -7.7 -8.5 -4.9 4.2

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania na mabenki 

Kielelezo 2.2.6: Mgawanyo wa Mikopo Katika 		
		   Shughuli za Kiuchumi            

Asilimia

36.6 35.7 35.3 35.5 36.0 36.7 36.4 35.8 35.8 35.4 35.3 35.0

12.6 13.7 13.6 14.0 14.2 13.6 13.2 13.6 15.3 14.7 14.6 14.8

13.0 13.0 13.4 13.3 13.2 12.9 12.9 13.0 13.2 13.7 13.4 13.8
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4.5 4.5 4.6 4.5 4.4 4.5 4.5 4.5 4.5 4.9 5.0 5.1
4.9 4.7 4.6 4.5 4.4 4.7 4.6 4.7 4.5 4.7 4.8 4.8
3.7 4.3 5.1 5.4 5.2 4.7 4.8 4.8 4.4 4.3 4.4 4.2
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2.3 Viwango vya Riba
Katika mwezi Aprili 2026, riba za mikopo na amana 
za benki kwa kiasi kikubwa hazikuwa na mabadiliko, 
zikiwa na ongezeko dogo katika riba za mikopo na 
amana. Wastani wa riba za mikopo uliongezeka 
hadi kufikia asilimia 15.33, toka asilimia 15.11 mwezi 
Machi 2026. Vilevile, riba za mikopo  kwa wateja 
wakubwa (negotiated lending rates)  ziliongezeka 

kidogo  hadi asilimia 12.56 kutoka asilimia 12.21 
mwezi uliotangulia (Jedwali 2.3.1). 

Wastani wa riba za amana uliongezeka kidogo hadi 
asilimia 8.54 kutoka asilimia 8.33 mwezi Machi 2026, 
huku riba za amana kwa wateja wakubwa zikipungua 
kidogo kufikia asilimia 11.37 kutoka asilimia 11.57. 
Kufuatia mwenendo huu, wigo kati ya riba za mikopo 
na amana za mwaka mmoja ulipungua hadi asilimia 
5.50, kutoka asilimia 5.85 mwezi Machi 2026 (Jedwali 
2.3.1). 

Jedwali 2.3.1: Riba za Amana na Mikopo 		
	             inayotolewa Benki za Biashara

  Asilimia
Apr-25 Des-25 Jan-26 Feb-26 Mac-26 Apr-26

Riba za amana 2.89 3.02 2.94 2.98 2.89 2.91
Riba ya mikopo - jumla 15.16 15.24 15.10 15.11 15.11 15.33

Riba za mikopo (mwaka 1) 16.15 15.46 15.49 15.41 15.45 15.31
Riba za mikopo (wateja wakubwa) 12.88 12.38 12.25 12.19 12.21 12.56
Riba za amana -jumla 7.82 8.36 8.33 8.32 8.33 8.54
Riba za amana (miezi 12) 9.27 9.58 9.70 9.82 9.60 9.81
Riba za amana (wateja wakubwa) 10.52 11.66 11.74 11.48 11.57 11.37
Tofauti kati ya riba za mikopo na amana 6.88 5.88 5.79 5.59 5.85 5.50

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania na mabenki 

2.4 Masoko ya Fedha
Soko la dhamana za Serikali

Soko la dhamana za serikali liliendelea kufanya kazi 
kwa ufanisi, likichangiwa na mahitaji ya wawekezaji 
pamoja na uwepo wa ukwasi wa kutosha katika 
uchumi. Mwezi Aprili, 2026, Benki Kuu ilifanya 
minada miwili ya dhamana za Serikali za muda mfupi 
zenye thamani ya shilingi bilioni 429.8 kwa ajili ya 
kugharamia matumizi ya Serikali na utekelezaji wa 
sera ya fedha.
Minada yote ilikuwa na mahitaji  makubwa kuliko 
kiwango kilichotangazwa,  ikifikia zabuni zenye  
thamani ya shilingi bilioni 859.5, ambapo shilingi 
bilioni 450.4 zilikubaliwa. Sanjari na mahitaji 
makubwa ya wawekezaji, wastani wa riba ulipungua 
hadi asilimia 5.06 kutoka asilimia 5.21  mwezi Machi 
2026 (Kielelezo 2.4.1).
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Kielelezo 2.4.1: Mwenendo wa Minada ya Dhamana 	
	   	  za Serikali
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Vilevile, Benki  ilifanya minada ya hati fungani za 
miaka 5 na 10, zenye thamani ya Shilingi bilioni 
174.9 na shilingi bilioni 144.6, mtawalia, kwa ajili 
ya kugharamia matumizi ya Serikali. Minada yote 
miwili ilikuwa na mahitaji makubwa kuliko zabuni 
zilizotangazwa, ikifikia zabuni zenye thamani ya 
shilingi bilioni 408.3, kati ya hizo zabuni zenye 
thamani ya Shilingi bilioni 291.3 zilikubaliwa. Wastani 
wa riba za hati fungani ulipungua hadi asilimia 9.54 
kwa hati fungani ya miaka 5 na asilimia 9.40 kwa hati 
fungani ya miaka 10.

Soko la fedha baina ya mabenki

Soko la fedha baina ya mabenki (IBCM) liliendelea 
kuwezesha usambazaji wa ukwasi baina ya benki. 
Jumla ya mauzo katika soko yalikuwa shilingi bilioni 
2,708.5 kwa mwezi Aprili 2026, ikilinganishwa na 
shilingi bilioni 2,699.5 kwa mwezi uliotangulia. Mikopo 
ya siku 7 imeendelea kuchukua  sehemu kubwa ya 
mikopo yote katika soko, kwa asilimia 60.5 (Kielelezo 
2.4.2). Wastani wa riba katika soko uliongezeka hadi 
asilimia 7.32, ikilinganishwa na asilimia 6.32 ya mwezi 
Machi 2026.

Kielelezo 2.4.2: Mwenendo wa Soko la Fedha Baina 	
		   ya Mabenki
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

Soko la fedha za kigeni

Ukwasi wa fedha za kigeni katika soko la ubadilishaji 
fedha ulikuwa wa kutosha, ukichagizwa na mapato 
ya fedha za kigeni hususan kutokana na mauzo ya 
dhahabu nje ya nchi. Jumla ya mauzo katika soko 
ilifikia dola za Marekani milioni 64.6, ikilinganishwa 
na dola milioni 137.5 mwezi Machi 2026 na dola 
milioni 48.4 mwezi Aprili 2025 (Kielelezo 2.4.3). Benki 
Kuu ilishiriki sokoni kwa kuuza dola milioni 15.3 ili 
kudumisha utulivu wa soko.

Thamani ya Shilingi iliendelea kuwa imara dhidi ya 
sarafu zingine,  ikibadilishwa kwa wastani wa shilingi 
2,612.46 kwa dola moja ya Marekani mwezi Aprili 
2026, ikilinganishwa na Shilingi 2,684.41 kwa dola 
moja kipindi kama hicho mwaka 2025. Hii ni sawa na 
ongezeko la thamani kwa asilimia 2.68 kwa mwaka, 
ikilinganishwa na asilimia 2.53 mwezi uliotangulia, na 
kushuka kwa thamani kwa asilimia 3.9 katika kipindi 
kama hicho mwaka 2025.

Kielelezo 2.4.3: Mwenendo wa Soko la Fedha za        	
		   Kigeni 
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2.5 Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali

Mapato ya ndani ya Serikali yaliendelea kuwa ya 
kuridhisha, ambapo katika mwezi Machi 2026 Serikali 
ilikusanya kiasi cha shilingi bilioni 3,836.8, sawa na 
asilimia 8.5 juu ya lengo la mwezi husika. Kati ya kiasi 
hiki, shilingi bilioni 3,703.3 zilikusanywa na Serikali 
Kuu sawa na asilimia 96.5 ya mapato ya jumla, ikiwa 
juu ya lengo kwa asilimia 9.3 ( Kiambatisho, Jedwali 
A2).  

Mapato ya kodi yaliendelea kuwa imara yakifikia 
shilingi bilioni 3,317.5,  sawa na asilimia 10.8 juu ya 
lengo. Hali hii inaashiria athari chanya za maboresho 
yanayoendelea katika usimamizi wa kodi pamoja na 
kuongezeka kwa uzingatiaji wa ulipaji kodi. Ongezeko 
hilo lilichangiwa zaidi na kodi ya mapato ambayo 
ilizidi lengo kwa asilimia 17.2. Kwa upande mwingine, 
mapato yasiyo ya kodi yalifikia shilingi bilioni 385.7, 
ikiwa ni asilimia 1.7 chini ya lengo la mwezi (Kielelezo 
2.5.1).

Kielelezo 2.5.1: Mapato ya Serikali Kuu Mwezi 
                      Machi

Shilingi bilioni

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: Takwimu halisi za mwaka 2026 ni za awali

Serikali imeendelea kuwianisha matumizi yake 
kuendana na mapato, ambapo yalifikia jumla ya 
shilingi bilioni 4,273.4. Kati ya kiasi hicho shilingi 
bilioni 2,545.3 zilitumika kugharamia matumizi ya 
kawaida, huku shilingi bilioni 1,728.1 zikielekezwa 
kwenye miradi ya maendeleo (Kielelezo 2.5.2). 

Kielelezo 2.5.2: Matumizi ya Serikali Kuu Mwezi 	
                           Machi

                                                        Shilingi bilioni

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: Takwimu halisi za mwaka 2026 ni za awali 

2.6 Mwenendo wa Deni la Taifa

Deni la Taifa (linalojumuisha deni la Serikali la ndani 
na la nje, na deni la nje la sekta binafsi)  lilifikia dola 
za Marekani milioni 51,067.2 mwishoni mwa mwezi 
Aprili 2026, sawa na ongezeko la asilimia 0.5 kutoka 
kiwango kilichorekodiwa mwishoni mwa mwezi Machi 
2026. Kati ya kiasi hicho, asilimia 70.4 ilikuwa ni deni 
la nje (Kiambatisho, Jedwali A10). 

Deni la Nje

Deni la nje (linalojumuisha deni la Serikali na la sekta 
binafsi) lilikuwa dola za Marekani milioni 35,949.6 
mwishoni mwa Aprili 2026. Katika kiasi hicho, asilimia 
82.7 ilikuwa deni la nje la Serikali, huku sehemu 
iliyobaki ikiwa ni deni la nje la sekta binafsi (Jedwali 
2.6.1). Mikopo ya nje iliyopokelewa mwezi Aprili 2026 
ilikuwa dola za Marekani milioni 54, ambapo sehemu 
kubwa ilipokelewa na Serikali Kuu. Aidha, kiasi cha 
dola za Marekani milioni 242.0 kilitumika kulipia 
deni la nje, ambapo dola za Marekani milioni 190.4 
zilitumika kufanya malipo ya mkopo mkuu. 

Mchanganuo wa deni la nje kwa aina ya wakopeshaji 
kwa kiasi kikubwa haukuwa na mabadiliko na ule 
wa mwezi  Machi 2026, huku mashirika ya kifedha 
ya kimataifa yakibakia kuwa wakopeshaji wakuu, 
yakichangia asilimia 58.3 ya deni lote, yakifuatiwa na 
wakopeshaji wa kibiashara (Jedwali 2.6.2). Wakati 
huo huo, mikopo iliyoelekezwa kwenye shughuli za 
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usafirishaji na mawasiliano iliongezeka kwa asilimia 
22.4, ikifuatiwa na mikopo kwa ajili ya kufadhili urari 
wa malipo ya nje na bajeti (BoP na budget support). 
Dola ya Marekani iliendelea kuwa sarafu kuu ya deni 
la nje kwa asilimia 66.0, ikifuatiwa na sarafu ya Umoja 
wa Ulaya (Euro) (Jedwali 2.6.3 na  Jedwali 2.6.4).

Jedwali 2.6.1: Mchanganuo wa Deni la Nje Kwa  	
                       Kundi la Wakopaji 

                                                 Dola za Marekani Milioni

Kiasi
Mchango 

(%) Kiasi
Mchango 

(%) Kiasi
Mchango 

(%)

Serikali Kuu 27,314.0 80.9 29,679.8 82.7 29,717.5 82.7

Deni ambalo halijalipwa 27,236.1 80.7 29,599.9 82.5 29,637.3 82.4

Malimbikizo ya riba 78.0 0.2 80.0 0.2 80.1 0.2

Sekta binafsi 6,446.7 19.1 6,206.3 17.3 6,232.1 17.3

Deni ambalo halijalipwa 5,853.1 17.3 5,778.4 16.1 5,785.9 16.1

Malimbikizo ya riba 593.7 1.8 427.9 1.2 446.2 1.2

Mashirika ya umma 3.8 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Deni ambalo halijalipwa 3.8 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Malimbikizo ya riba 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Jumla ya deni la nje 33,764.5 100.0 35,886.2 100.0 35,949.6 100.0

Apr-25

Mkopaji

Mac-26r Apr-26p

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania      
Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizorekebishwa; p, takwimu 
              za awali; na TANESCO, ATCL, TRC, TPA, TFC na 
              DAWASA hazina deni la nje ambalo halijalipwa

Jedwali 2.6.2: Mchanganuo wa Deni la Nje kwa 	
           Kundi la Wakopeshaji 

Dola za Marekani Milioni

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania 
Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizorekebishwa; na p, takwimu za 

awali

Jedwali 2.6.3: Mchanganuo wa Deni la Nje kwa aina 	
	            ya Matumizi, kwa Asilimia
Shughuli ya uchumi Apr-25 Mac-26r Apr-26p

Msaada wa urari wa malipo yote ya 
nje na bajeti 20.7 22.3 22.3

Usafirishaji na mawasiliano 21.5 22.3 22.4

Kilimo 5.0 5.3 5.3

Nishati na madini 12.9 12.0 12.0

Viwanda 3.5 3.7 3.7

Huduma za jamii na elimu 20.2 19.2 19.3

Fedha na bima 4.2 3.6 3.6

Utalii 1.8 1.8 1.8

Mali isiyohamishika na ujenzi 4.8 5.1 5.1

Mengineyo 5.5 4.8 4.5

Jumla 100.0 100.0 100.0
Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania 
Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizorekebishwa; na p, takwimu za 

awali

Jedwali 2.6.4: Mchanganuo wa Deni la Nje kwa Aina 	
	             ya Sarafu, kwa Asilimia 
Sarafu Apr-25 Mac-26r Apr-26p

Dola ya Marekani 66.6 66.3 66.0
Sarafu ya umoja wa  
Ulaya (Euro) 17.4 17.6 17.7

Yuan ya China 6.4 6.5 6.6

Sarafu nyinginezo 9.7 9.7 9.7

Jumla 100.0 100.0 100.0
Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania  
Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizobadilishwa; na p, takwimu za 

awali

Deni la Ndani

Deni la ndani la Serikali lilifikia Shilingi bilioni 39,335.8 
mwishoni mwa mwezi Aprili 2026, ikiwa ni ongezeko 
la asilimia 2.3 juu ya kiasi kilichorekodiwa mwishoni 
mwa mwezi uliotangulia (Kielelezo 2.6.1). Ongezeko 
hilo lilitokana zaidi na matumizi makubwa ya bakaa 
hasi (Jedwali 2.6.5 na Jedwali 2.6.6).
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Kielelezo 2.6.1: Deni la ndani la Serikali kuu
                                                       Shilingi Bilioni

Chanzo: Wizara ya Fedha 
Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizobadilishwa.

Jedwali 2.6.5: Deni la ndani la Serikali kuu kwa  	
	             Vyanzo vya Mikopo

                                         Shilingi Bilioni

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania 
Tanbihi: p inamaanisha takwimu za awali; na madeni mengine 

yanajumuisha mkopo wa biashara na marejesho ya kodi ya 
ushuru 

Jedwali 2.6.6: Deni la ndani la Serikali Kuu 
	             kwa Kundi la Wakopeshaji

                                                                  Shilingi Bilioni

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania 
Tanbihi: p, takwimu za awali; na “wengine” inajumuisha taasisi za 

umma, kampuni, watu binafsi, na  na wawekezaji wasio 

wakazi       

Katika mwezi Aprili 2026, Serikali ilikopa jumla ya 
Shilingi bilioni 392.3 kupitia uuzaji wa dhamana 
za Serikali. Kati ya kiasi hiki, Shilingi bilioni 245.1 
zilikopwa kupitia uuzaji wa hati fungani za Serikali 
na Shilingi bilioni 147.2 kupitia uuzaji wa dhamana 

za muda mfupi za Serikali (Kielelezo 2.6.2). Wakati 
huo huo, malipo ya deni la ndani yalikuwa jumla ya 
Shilingi bilioni 552.1, yakihusisha Shilingi bilioni 275.2 
za malipo ya deni la msingi na Shilingi bilioni 276.9 za 
malipo ya riba.

Kielelezo 2.6.2: Dhamana za Serikali Zilizotolewa 	
		   kwa Madhumuni ya Ufadhili wa 	
                           Bajeti
                                                  Shilingi Bilioni

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

2.7 Mwenendo wa Sekta ya Nje

Nakisi ya urari wa malipo ya kawaida iliongezeka, 
ikiashiria kupungua kwa kasi ya kuimarika kwa sekta 
ya nje. Kwa mwaka ulioishia Aprili 2026, nakisi ya 
urari wa malipo ya kawaida ilikuwa dola za Marekani 
milioni 2,651.8, ikilinganishwa na dola za Marekani 
milioni 2,107.1 katika kipindi kama hicho mwaka 2025 
(Jedwali 2.7.1).  Hali hii ilichangiwa zaidi na ongezeko 
kubwa la uagizaji wa bidhaa na huduma, ambazo 
zilizidi mauzo ya bidhaa  nje ya nchi. 

Licha ya ongezeko la nakisi ya urari wa malipo ya 
kawaida, akiba ya fedha za kigeni iliendelea kuwa 
ya kutosha ikifikia dola za Marekani milioni 5,722.5 
mwishoni mwa mwezi Aprili 2026, ikilinganishwa na 
dola za Marekani milioni 5,307.7 kipindi kama hicho 
2025. Kiwango hicho kinatosha kugharamia uagizaji 
wa bidhaa na huduma kwa muda wa miezi 4.4 ya 
makadirio ya uagizaji, na hivyo kubaki juu ya lengo 
la kitaifa na la Jumuiya ya Afrika Mashariki (Kielelezo 
2.7.1).
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Jedwali 2.7.1: Urari wa Biashara ya Bidhaa, 		
	            Huduma na Uhamisho Mali

                                                     Dola za Marekani Milioni

Apr-25 Mac-2026 Apr-26 2024 2025 2026p

Urari wa bidhaa -461.1 -596.6 -963.3 -5,979.9 -4,553.6 -5,353.5 17.6

Zilozouzwa nje* 649.9 815.0 788.0 7,815.8 9,682.7 11,215.0 15.8

Zilizonunuliwa nje 1,111.0 1,411.6 1,751.3 13,795.7 14,236.3 16,568.5 16.4

Urari wa huduma 218.57 266.0 237.3 4,151.4 3,908.0 4,285.6 9.7

Mapato 493.8 551.9 525.8 6,466.0 6,942.3 7,661.7 10.4

Malipo 275.3 285.8 288.5 2,314.6 3,034.2 3,376.1 11.3

Urari wa bidhaa na huduma -242.5 -330.6 -726.0 -1,828.5 -645.6 -1,067.9 65.4

Bidhaa na huduma zilizouzwa nje 1,143.8 1,366.9 1,313.8 14,281.7 16,625.0 18,876.7 13.5

Bidhaa na huduma zilizonunuliwa kutoka nje 1,386.3 1,697.5 2,039.7 16,110.2 17,270.5 19,944.6 15.5

Urari wa malipo wa vitega uchumi -223.7 -135.0 -132.6 -1,608.4 -1,998.4 -1,852.0 -7.3

Yaliyoingia 17.5 23.9 20.1 338.5 301.8 297.7 -1.3

Yaliyotoka 241.2 158.9 152.7 1,946.9 2,300.2 2,149.7 -6.5

Urari wa uhamisho mali ya kawaida 28.9 21.2 20.2 667.8 531.9 268.1 -49.6

Iliyoingia 78.1 82.0 82.2 1,323.6 1,117.2 926.4 -17.1

ambapo Serikali 4.9 0.0 0.0 140.9 133.1 20.2 -84.8

Iliyotoka 49.2 60.8 62.0 655.8 585.3 658.3 12.5
Urari wa bidhaa, huduma na uhamisho mali -437.3 -444.4 -838.4 -2,769.1 -2,112.1 -2,651.8 25.6

Mwaka ulioishia Aprili Mabadiliko 
ya asilimia

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: a- inamaanisha takwimu za awali *Zinajumuisha marekebisho 

ya mauzo nje ya nchi ambayo hayajarekodiwa kikamilifu

Kielelezo 2.7.1 Akiba ya Fedha za Kigeni
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Akiba ya fedha za kigeni (Kushoto) Miezi ya uagizaji bidhaa nje ya nchi
Lengo la nchi (Miezi) Lengo la SADC (Kulia)
Lengo la EAC (Kulia)

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: LHS Inaashiria skeli ya mhimili wa kushoto; 
             RHS, Inaashiria skeli ya mhimili wa kulia

Mauzo ya nje 

Katika mwaka ulioishia Aprili 2026, mauzo ya bidhaa 
na huduma nje ya nchi yaliongezeka kwa asilimia 
13.5 na kufikia Dola za Marekani milioni 18,876.7, 
ukuaji ulichangiwa kwa kiasi kikubwa na mauzo ya 
dhahabu nje ya nchi pamoja na mapato yatokanayo 
na sekta ya utalii (Kielelezo 2.7.2). 

Mauzo ya bidhaa nje ya nchi  ambayo yalichangia 
takribani asilimia 59.7 ya jumla ya mauzo ya 
nje, yaliongezeka hadi Dola za Marekani milioni 
11,215 katika mwaka unaoishia Aprili 2026 kutoka 
Dola za Marekani  milioni 9,682.7 katika kipindi 
kama hicho mwaka 2025. Ukuaji huu ulichangiwa 
zaidi na ongezeko la mauzo ya dhahabu, bidhaa 
zilizotengenezwa viwandani, na mauzo ya bidhaa 
asilia hususan tumbaku na korosho (Kielelezo 2.7.2).

Mauzo ya dhahabu yalipanda kwa kiasi kikubwa, 
yakichangiwa na kuendelea kwa bei nzuri katika 
soko la dunia, huku ukuaji wa mauzo ya bidhaa za 
viwandani kwa kiasi kikubwa ulichangiwa na chuma, 
vioo na nguo.  Vilevile ongezeko la mauzo ya bidhaa 
asilia kwa kiasi kikubwa yalichangiwa na hali nzuri ya 
mauzo katika soko la dunia. 

Kwa ulinganifu wa mwezi kwa mwezi, mauzo ya nje 
ya bidhaa yaliongezeka hadi dola za Marekani milioni 
788 mwezi Aprili 2026 kutoka dola za Marekani 
milioni 649.9 mwezi Aprili 2025, kwa kiasi kikubwa 
yakichangiwa na dhahabu, na bidhaa za viwandani.

Kielelezo 2.7.2: Mauzo ya Nje ya Bidhaa na 		
                           Huduma	
   		                               Dola za Marekani Milioni

398.9 

334.3 

398.8 

490.8 

1,389.9 

2,419.3 

4,006.3 

3,821.2 

326.3 

388.7 

479.7 

589.1 

1,897.2 

2,834.8 

4,385.3 

5,268.9 

Mboga mboga

Kahawa

Korosho

Tumbaku

Bidhaa za viwandani

Usafirishaji

Utalii

Dhahabu

2026p 2025

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Uchambuzi wa Benki Kuu 	
               ya Tanzania
Tanbihi: p- inamaanisha takwimu za awali

Mapato yatokanayo na utalii, yalichangia asilimia 57 
ya mapato ya jumla ya huduma, huku yakiendelea 
kuwa mchangiaji mkuu wa huduma, na kurekodi 
ukuaji wa mwaka wa asilimia 10.4 hadi kufikia dola 
za Marekani milioni 7,661.7 kwa mwaka unaoishia 
mwezi Aprili 2026 (Kielelezo 2.7.3). Mapato ya utalii 
yaliongezeka kwa asilimia 9.5 hadi  dola za Marekani 
milioni 4,385.3 yakiakisi ongezeko la  wageni wa 
kimataifa waliowasili, hadi 2,281,340 kutoka 2,162,487 
katika mwaka ulioishia Aprili 2025. Kwa ulinganifu wa 
mwezi kwa mwezi, mapato ya huduma yalifikia dola 
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za Marekani milioni 525.8 mwezi Aprili 2026, juu zaidi 
ya dola za Marekani milioni 493.8 mwezi Aprili 2025.

Kielelezo 2.7.3:  Mapato ya Huduma kwa Sekta
Dola za Marekani Milioni  

3,
58

9.
9

2,
29

6.
0

58
0.

1

4,
00

6.
3

2,
41

9.
3

51
6.

7

4,
38

5.
3

2,
83

4.
8

44
1.

6

Utalii Usafirishaji Huduma nyinginezo

Mwaka ulioishia Aprili

2024 2025 2026p

                                                          
Chanzo: Ukokotoaji wa Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: Huduma nyinginezo zinajumuisha ujenzi, bima, huduma 

za fedha, mawasiliano ya simu, komputa na taarifa, ada 
za matumizi ya mali miliki ya kiakili, huduma za serikali, 
huduma binafsi, na huduma nyingine za kibiashara.

Uagizaji wa bidhaa na huduma 

Ugizaji wa bidhaa na huduma uliongezeka kwa 
asilimia 15.5 na kufikia dola za Marekani milioni 
19,944.6, katika mwaka unaoishia Aprili 2026, kutoka  
dola za Marekani milioni 17,270.5 katika kipindi  
kama hicho mwaka 2025. Ukuaji huu kwa kiasi 
kikubwa ulichangiwa  na uagizaji mkubwa wa bidhaa 
za viwandani, vifaa vya usafiri, mitambo na vifaa vya 
mitambo, ikiakisi ongezeko la shughuli katika sekta 
za viwanda, ujenzi na usafisishaji. Hata hivyo, ukuaji 
huu ulifidiwa kwa sehemu na kupungua kwa uagizaji 
wa bidhaa za petroli zilizofikia  asilimia 14.4 ya jumla 
ya uagizaji.

Katika kipindi cha mapitio, uagizaji wa bidhaa za  
petroli ulipungua kwa asilimia 3.6 kwa ulinganifu wa 
mwaka kwa mwaka hadi kufikia dola za Marekani 
milioni 2,415.8,  ikiashiria  bei ya mafuta   katika 
soko la dunia  kuwa chini kiasi ikilinganishwa na 
vipindi vilivyopita, kabla ya kuongezeka  kutokana 
na migogoro ya kijiopolitiki ya Mashariki ya Kati 
(Kielelezo 2.7.4).        

Kwa ulinganifu wa mwezi kwa mwezi, uagizaji wa 
bidhaa uliongezeka hadi kufikia dola za Marekani 
milioni 1,751.3 mwezi Aprili 2026, kutoka dola za 
Marekani milioni 1,111 mwezi Aprili 2025, kwa kiasi 

kikubwa zikichangiwa na  uagizaji wa bidhaa mtaji na 
za  viwandani.

Kielelezo 2.7.4: Ulinganifu wa Uagizaji wa Bidhaa 	
                           na Huduma 

                                               Dola za Marekani Milioni

396.5 

439.3 

1,115.2 

1,071.9 

1,275.9 

1,088.1 

2,506.3 

4,873.8 

497.4 

675.6 

1,199.3 

1,363.1 

1,485.8 

1,677.9 

2,415.8 

5,753.6 

Magari ya Binafsi

Mashine na vifaa vya umeme

Vifaa

Mashine na mitambo

Gharama za usafirishaji

Vifaa vya usafiri wa 
viwandani

Bidhaa za petroli zilizochujwa

Malighafi za Viwanda

2026p 2025

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Uchambuzi wa   Benki 	
               Kuu ya Tanzania
Tanbihi p inamaanisha takwimu za awali.

Malipo ya huduma yaliongezeka kwa asilimia 11.3 hadi 
kufikia dola za Marekani milioni 3,376.1 katika mwaka 
ulioishia  Aprili 2026, kutoka Dola milioni 3,034.2 
zilizorekodiwa katika kipindi kama hicho mwaka 
2025. Ongezeko hili lilichangiwa na kuongezeka 
kwa malipo ya huduma za usafirishaji mizigo kutoka 
nje, sambamba na  ongezeko la uagizaji wa bidhaa 
(Kielelezo 2.7.5). Kwa ulinganifu wa mwezi kwa 
mwezi, malipo ya huduma yalikuwa dola za Marekani 
milioni 288.5 mwezi Aprili 2026, ikilinganishwa na  
dola za Marekani milioni 275.3  mwezi Aprili 2025. 
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Kielelezo 2.7.5: Malipo ya Huduma
                                            Dola za Marekani Milioni
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Utalii Usafirishaji Huduma nyinginezo

Mwaka ulioishia Aprili

2024 2025 2026p

Chanzo:Ukokotoaji wa Benki kuu ya Tanzania
Tanbihi: Huduma nyingine zinajumuisha ujenzi, bima, huduma za 	
             kifedha, mawasiliano ya simu, kompyuta na taarifa, ada za   	
            matumizi ya mali miliki ya kiakili,huduma za kiserikali,huduma  	
            binafsi, na huduma nyingine za kibiashara.

 
Kwa mwaka ulioishia Aprili 2026, nakisi ya urari ya 
mapato ya vitega uchumi ilipungua na kufikia dola 
za Marekani milioni 1,852 kutoka dola za Marekani 
milioni 1,998.4, katika kipindi kama hicho mwaka 
2025. Hali iliyoakisi kupungua kwa malipo yatokanayo 
na umiliki wa mitaji na riba za mikopo kutoka nje. Kwa 
ulinganifu wa mwezi kwa mwezi, nakisi hiyo ilikuwa 
dola za Marekani milioni 132.6 mwezi Aprili 2026, 
ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 223.7 
mwezi Aprili 2025.

Ziada ya urari wa uhamisho wa mali ilipungua hadi 
dola za Marekani milioni 268.1 katika mwaka ulioishia 
Aprili 2026 kutoka dola za Marekani milioni 531.9 
katika kipindi kama hicho mwaka 2025. Punguzo hili 
limetokana na kupungua kwa uhamisho wa mapato 
binafsi. Kwa ulinganifu wa mwezi kwa mwezi, ziada 
ilifika hadi dola za Marekani milioni 20.2 mwezi Aprili 
2026, ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 28.9 
mwezi Aprili 2025.

3.0	 Mwenendo wa Uchumi wa 
Zanzibar 

3.1	 Mfumuko wa Bei
Mwezi Aprili 2026, mfumuko wa bei wa jumla ulikuwa 
asilimia 5, kutoka asilimia 4.3 iliyorekodiwa katika 
mwezi kama huo mwaka 2025 (Jedwali 3.1.1 na 
Kielelezo 3.1.1). Ongezeko hilo lilichangiwa zaidi na 

kupanda kwa bei za vyakula ikiashiria kuongezeka 
kwa mahitaji katika masoko ya ndani, sambamba na 
ongezeko la gharama za usafirishaji kufuatia kupanda 
kwa bei za mafuta (Kielelezo 3.1.2).

Kwa upande mwingine, mfumuko wa bei wa bidhaa 
zisizo za vyakula ulipungua hadi asilimia 1.1 kutoka 
asilimia 4.4 iliyorekodiwa katika mwezi kama huo 
mwaka 2025. Kupungua huko kulionekana zaidi 
katika kundi la nyumba, maji, umeme, gesi na nishati 
nyinginezo (Jedwali 3.1.1). Kwa ulinganifu wa mwezi 
kwa mwezi, mfumuko wa bei wa jumla uliongezeka 
hadi asilimia 1.1 mwezi Aprili 2026, ikilinganishwa na 
asilimia 0.2 iliyorekodiwa mwezi Aprili 2025.

Kielelezo 3.1.1: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei
Asilimia 

Kundi Uzito Apr-25 Mac-25 Apr-26 Apr-25 Mac-26 Apr-26

Vyakula na vinywaji visivyo na kileo 41.9 0.0 0.7 1.6 4.7 9.9 9.9

Vinywaji vyenye vileo, tumbaku na madawa ya binadamu 0.2 -1.3 0.0 0.0 -0.3 4.4 4.4

Mavazi na viatu 6.3 1.7 0.2 -0.2 3.9 1.6 1.5

Makazi, maji, umeme, gesi na nishati nyingine 25.8 0.0 -0.2 0.8 5.5 -0.4 -0.4
Samani, vifaa vya nyumbani na matengenezo ya kawaida ya 
nyumba 4.8 0.2 -0.4 0.0 3.4 2.3 2.2

Afya 1.3 0.0 0.0 0.0 0.3 1.4 0.6

Uchukuzi 9.1 0.5 -0.1 1.8 2.2 1.7 2.7

Taarifa na mawasiliano 4.2 -0.3 -0.3 0.0 2.0 -0.2 0.0

Burudani, michezo na utamaduni 1.1 0.3 -0.2 0.0 4.6 3.6 2.6

Elimu 1.6 0.0 -0.3 0.0 2.6 1.6 1.5

Huduma za migahawa na malazi 1.4 0.0 -0.3 0.0 0.6 6.8 6.8

Bima na huduma za fedha 0.5 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0
Huduma binafsi, ulinzi wa kijamii na bidhaa na huduma 
mbalimbali 1.7 0.5 0.3 0.0 3.6 2.0 1.9

Mfumuko wa bei wa jumla 100.0 0.2 0.3 1.1 4.3 4.9 5.0

Mfumuko wa bei wa bidhaa za chakula 40.5 0.0 0.8 1.7 4.1 10.1 10.1

Mfumuko wa bei wa bidhaa zisizo za chakula 59.5 0.3 -0.2 0.6 4.4 0.9 1.1

Mabadiliko kila Mwezi Mabadiliko kila Mwaka

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar

Jedwali 3.1.1: Mfumuko wa Bei wa Mwaka
Kizio: Julai 2022 =100 
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Kielelezo 3.1.2: Wastani wa Bei za Rejareja za   	
		   Mafuta ya Petroli kwa Mwezi
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Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar

3.2 Bajeti ya Serikali  

Mwezi Aprili 2026 mapato ya ndani ya Zanzibar 
pamoja na misaada yalifikia Shilingi bilioni 249.2, 
juu ya lengo la mwezi kwa asilimia 35. Kati ya kiasi 
hicho, Shilingi bilioni 172.8 zilikuwa mapato ya ndani, 
sawa na asilimia 97.1 ya lengo, wakati misaada 
ilikuwa Shilingi bilioni 76.4. Makusanyo ya kodi 
yalifikia Shilingi bilioni 161.8, sawa na asilimia 93.6 
ya mapato ya ndani, wakati huo huo, mapato yasiyo 
ya kodi yalifikia Shilingi bilioni 11, sawa na asilimia 
56.4 ya lengo (Kielelezo 3.2.1).

Kielelezo 3.2.1: Mapato ya Serikali  
Shilingi Bilioni 
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Kodi ya
uingizaji wa

bidhaa kutoka
nje

VAT na
Ushuru wa
bidhaa (wa

ndani)

Kodi ya
mapato

Kodi
nyinginezo

Mapato
yasiyo ya kodi

Misaada

Mapato halisi 2025 Makadirio 2026 Mapato halisi 2026

Chanzo: Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango, Zanzibar 
Tanbihi: Kodi nyingine zinahusisha tozo za hoteli, tozo za 

wasindikiza wageni, stampu za tozo, tozo za huduma za 
viwanja vya ndege na bandari, tozo za maendeleo ya 
barabara na petroli 

Mwezi Aprili 2026, matumizi ya serikali yalifikia 
Shilingi bilioni 372.5, ambapo matumizi ya maendeleo 
yalikuwa asilimia 74 ya jumla, ikionyesha dhamira ya 
Serikali katika kuendelea kuwekeza katika miradi ya 
maendeleo na ukuaji wa uchumi wa muda mrefu. 
Kati ya matumizi yote ya maendeleo, asilimia 73.2 
yalitokana na vyanzo vya ndani. Hivyo, nakisi ya 
bajeti ilifikia Shilingi bilioni 123.3 na ilifadhiliwa kupitia 
mikopo ya ndani (Kielelezo 3.2.2).

Kielelezo 3.2.2: Matumizi ya Serikali  

                             Shilingi Bilioni 
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Chanzo:Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango, Zanzibar 
Tanbihi: Matumizi mengine yanahusisha uhamisho wa fedha, malipo 	
              ya riba ya deni la ndani, huduma za mfuko mkuu wa 	
              serikali na tozo zingine. 

3.3 Mwenendo wa Sekta ya Nje 
Kwa mwaka unaoishia Aprili 2026, urari wa malipo ya 
kawaida uliongezeka kwa asilimia 18.5 hadi kufikia 
dola za Marekani milioni 842 ikilinganishwa na kiasi 
kilichorekodiwa mwezi kama huo mwaka uliotangulia. 
Ongezeko hilo lilichangiwa kwa kiasi kikubwa na 
kuimarika kwa mapato ya huduma, hususan kutoka 
katika shughuli zinazohusiana na utalii (Jedwali 
3.3.1).
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Jedwali 3.3.1: Urari wa Malipo   
Dola za Marekani Milioni  

Apr-25 Mac-26 Apr-26p 2025 2026p

Urari wa bidhaa (Halisi) -44.2 -58.5 -50.1 -492.6 -598.9 21.6

Zilizouzwa nje 1.5 7.8 7.4 33.8 64.1 89.8

zilizonunuliwa kutoka nje 45.7 66.3 57.5 526.4 663.0 26.0

Urari wa huduma (halisi) 53.7 96.7 52.0 1,187.5 1,432.3 20.6

Mapato 61.7 108.9 64.0 1,287.7 1,553.8 20.7

Malipo 7.9 12.2 12.0 100.2 121.5 21.3

Urari wa bidhaa na huduma (halisi) 9.6 38.2 1.9 694.9 833.3 19.9

Bidhaa na huduma zilizouzwa nje 63.2 116.7 71.4 1,321.5 1,617.9 22.4

Bidhaa na huduma zilizonunuliwa kutoka nje 53.6 78.5 69.5 626.6 784.6 25.2

Urari wa mapato ya msingi (halisi) 0.5 1.1 1.4 13.7 7.6 -44.9

Yaliyoingia 0.6 1.3 1.5 19.7 9.2 -53.3

Yaliyotoka 0.2 0.2 0.1 6.0 1.7 -72.5

Urari wa uhamishaji Mali (halisi) 0.1 0.2 0.3 1.7 1.1 -33.0

Iliyoingia 0.1 0.3 0.4 3.3 1.7 -47.6

Iliyotoka 0.1 0.1 0.1 1.6 0.6 -62.9

Urari wa bidhaa, huduma na uhamishaji mali 10.1 39.5 3.6 710.2 842.0 18.5

Ongezeko/
Upungufu 
(Asilimia)Maelezo

Mwaka unaoishia Aprili 

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania, benki na uchambuzi wa 
Benki Kuu ya Tanzania.        

Tanbihi: p inaashiria Takwimu za awali; fob, ‘Mzigo ndani ya   chombo. 

Mauzo ya nje 

Mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi yaliongezeka 
kwa asilimia 22.4 na kufikia dola za Marekani milioni 
1,617.9 kwa mwaka unaoishia Aprili 2026, kwa 
kiasi kikubwa yakichangiwa na mapato ya huduma 
na karafuu (Jedwali 3.3.1). Mapato ya huduma 
yaliendelea kuchangia sehemu kubwa zaidi, yakiwa 
asilimia 96 ya jumla ya mauzo ya nje ya bidhaa na 
huduma, na kurekodi ongezeko la asilimia 20.7 kwa 
mwaka kwa kiasi kikubwa ikichangiwa na ongezeko 
la idadi ya watalii, iliyoongezeka kwa asilimia 21.7 
na kufikia watalii 944,056. Vilevile, mauzo ya bidhaa 
nje ya nchi yaliongezeka kwa asilimia 89.8, yakiasi 
ongezeko la thamani ya mauzo ya karafuu (Jedwali 
3.3.2).

Kwa ulinganifu wa mwezi kwa mwezi, mauzo ya nje 
ya bidhaa na huduma yaliongezeka hadi dola za 
Marekani milioni 71.4 mwezi Aprili 2026 kutoka dola 
za Marekani milioni 63.2 zilizorekodiwa mwaka 2025.

Jedwali 3.3.2: Uuzaji wa Bidhaa 
Dola za Marekani Milioni 

Apr-25 Mac-26 Apr-26p 2025 2026p

Mauzo ya nje ya bidhaa za asili

Karafuu

Thamani  000' ya USD  662.7 5,127.0 4,173.8 3,328.2 38,654.7 ---

Kiasi  000' kwa Tani 0.2 0.7 0.6 0.7 5.7 ---

Bei kwa Unit USD/Tani 3,050.4 6,844.5 6,862.1 4,829.9 6,778.9 40.4

Mauzo ya nje ya bidhaa zisizo za asili

Mwani

Thamani  000' ya USD  347.9 21.3 28.5 3,654.6 1,422.5 -61.1

Kiasi  000' kwa Tani 0.7 0.0 0.1 6.5 2.6 -60.1

Bei kwa unit USD/Tani 522.3 525.3 525.3 561.1 547.1 -2.5

Bidhaa za viwandani  000' ya USD  110.0 925.2 878.0 14,693.4 11,131.3 -24.2

Bidhaa za samaki  000' ya USD  232.1 71.9 80.5 1,570.9 642.1 -59.1
 Mauzo ya nje ya nchini kwa bidhaa 
nyingine  000' ya USD  474.8 1,663.2 2,198.7 10,519.8 12,242.1 16.4

Jumla Ndogo  000' ya USD  1,164.8 2,681.6 3,185.7 30,438.7 25,438.0 -16.4

Jumla Kuu  000' ya USD  1,827.5 7,808.6 7,359.5 33,766.9 64,092.7 89.8

Maelezo Uniti
Mwaka unaoishia April

Ongezeko/U
pungufu 

(Asilimia)

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na uchambuzi wa Benki Kuu 
ya Tanzania. 

Uagizaji wa bidhaa na huduma

Uagizaji wa bidhaa na huduma uliongezeka kwa 
asilimia 25.2 na kufikia dola za Marekani milioni 784.6 
katika kipindi cha mapitio ikilinganishwa na kipindi 
kama hicho mwaka uliopita (Jedwali 3.3.1). Ongezeko 
hili lilichangiwa zaidi na uagizaji wa bidhaa, hususan 
bidhaa za mitaji na bidhaa za matumizi ya kawaida. 
Uagizaji wa bidhaa za mitaji uliongezeka kwa kiasi 
kikubwa ukiakisi utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 
Aidha, ongezeko la uagizaji wa bidhaa za matumizi 
lilichangiwa zaidi na kuongezeka kwa uagizaji wa 
chakula na vinywaji kwa matumizi ya kaya, pamoja na 
vifaa vya usafirishaji visivyo vya viwandani (Jedwali 
3.3.3).

Kwa ulinganifu wa mwezi kwa mwezi, uagizaji wa 
bidhaa na huduma ulifikia dola za Marekani milioni 
57.5 mwezi Aprili 2026, kutoka dola za Marekani 
milioni 45.7 zilizorekodiwa mwezi Aprili 2025.
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Jedwali 3.3.3: Uagizaji wa Bidhaa 
Dola za Marekani Milioni 

Apr-25 Mac-26 Apr-26p 2025 2026p

Bidhaa za mtaji 4.8 22.6 15.2 66.1 160.6 ---

Mitambo na vifaa vya kimitambo 1.9 5.6 4.6 24.4 49.3 ---

Vifaa vya usafirishaji kiwandani 1.3 10.3 5.4 21.5 56.0 ---

Mashine na vifaa vya umeme 1.0 5.3 3.9 13.7 41.4 ---

Bidhaa nyingine za mtaji 0.7 1.3 1.3 6.3 13.9 ---

Bidhaa za uzalishaji wa kati 35.3 34.9 33.4 391.2 402.1 2.8

Vifaa vya viwandani 11.8 17.9 16.5 118.8 186.6 57.0

Ambazo ni chuma na bidhaa zinazotokana navyo 2.2 3.5 3.3 22.2 36.9 66.2

Plastiki na bidhaa zake 0.7 1.4 1.4 7.4 15.5 ---

Mbolea 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 -47.9

Nishati na mafuta 13.3 9.6 7.8 159.1 105.1 -34.0

ambazo ni bidhaa safi za mafuta 13.3 9.6 7.8 157.5 105.0 -33.4

Vifaa 1.3 2.6 2.9 16.3 31.5 92.8

Chakula na vinywaji kwa matumizi ya viwandani 7.6 3.8 5.0 76.2 64.3 -15.6

ambazo ni nafaka ya ngano 2.2 1.3 1.7 24.7 21.3 -13.8

Mafuta ya kula 3.4 1.5 2.1 32.7 28.6 -12.4

Sukari kwa Matumizi ya Viwandani 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 61.1

Magari ya matumizi ya nyumbani 1.2 1.0 1.2 20.8 14.7 -29.0

Bidhaa za matumizi ya mwisho 5.6 8.8 9.0 69.1 100.3 45.1

Chakula na vinywaji vinavyotumika hasa kwa matumizi ya nyumbani 1.3 1.7 1.6 17.3 18.4 5.9

Vifaa vya usafirishaji visivyo vya viwandani 0.2 0.2 0.3 2.2 3.0 37.6

ambazo ni pikipiki na baiskeli zilizowekwa na mota ndogo ya ziada 0.1 0.1 0.1 0.8 1.1 35.6

Bidhaa nyingine za matumizi ya mwisho 4.1 6.1 6.8 49.5 75.2 52.0

ambazo ni bidhaa za dawa 0.4 0.1 0.1 3.7 1.7 -53.2

Dawa za kuua wadudu na bidhaa zinazofanana 0.0 0.1 0.1 0.5 0.7 58.4

Sabuni na dawa za kusafisha 0.4 0.6 0.6 4.4 6.8 53.0

Vitambaa na Mavazi 0.4 0.6 0.6 5.6 7.0 25.2

Viatu na bidhaa nyingine 0.2 0.4 0.3 2.7 3.9 45.2

Karatasi na bidhaa zake 0.2 0.1 0.1 1.9 1.5 -22.0

Jumla (f.o.b) 45.7 66.3 57.5 526.4 663.0 26.0

Maelezo
Mwaka unaoishia Aprili

Ongezeko/U
pungufu 

(Asilimia)

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na uchambuzi wa Benki Kuu 
ya Tanzania. 

Tanbihi: p inaashiria takwimu za awali; “---“, badiliko linalozidi 	
              asilimia 100; f.o.b Mzigo ndani ya chombo 
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VIAMBATISHO
Jedwali A1: Viashiria vya Kiuchumi

2018 2019 2020 2021 2022 2023 2024r 2025p

Ukuaji wa Pato la Taifa na Mfumuko wa bei

1. 1Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Bei za Miaka Husika Asilimia 4.4 8.5 8.1 7.4 9.4 10.5 10.2 na

1.2 Ukuaji halisi wa Pato ta Taifa Asilimia 7.0 6.9 4.8 4.7 5.1 5.5 6.0

1.3 Wastani   Pato kwa Kila Mtu kwa bei za miaka inayohusika '000' sh 2,356.5 2,479.3 2,597.7 2,705.4 2,854.1 3,058.8 3,234.9 na

1.4 Wastani Pato kwa Kila Mtu kwa bei za miaka inayohusika Dola ya Marekani 1,041.0 1,083.5 1,126.7 1,171.6 1,233.1 1,263.1 1,239.2 na
1.5 Kasi ya Upandaji wa Bei Asilimia 3.5 3.4 3.3 3.7 4.3 3.8 3.1 3.3

1.6 Uwiano wa  Akiba kwa Pato halisi la Taifa Asilimia 18.7 18.6 16.5 17.3 19.7 21.2 25.8 na

Takwimu za Kifedha na Riba

2.1 Ukuaji wa  Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) Asilimia 4.5 9.6 5.7 15.5 11.6 14.1 11.1 24.7

2.2.Ukuaji wa Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2) Asilimia 3.8 11.8 8.2 17.6 12.1 11.9 9.2 28.5

2.3 Ukuaji va Ujazi  wa fedha, kwa tafsiri finyu (M1) Asilimia 5.1 13.7 7.5 23.1 7.5 8.7 11.2 30.2

2.4 Ukuaji Fedha ya msingi (M0) Asilimia 0.6 6.8 -4.0 17.3 15.8 3.7 19.1 20.7

2.5 Ukuaji wa Mikopo kwa Sekta Binafsi Asilimia 4.9 11.1 3.1 10.0 22.5 17.3 12.4 23.6

2.6 Uwiano wa Mikopo kwa Sekta Binafsi kwa pato la taifa1 Asilimia 14.3 14.6 14.0 14.3 16.0 17.0 17.4 21.6

2.7 Uwiano wa Mikopo kwa sekta binafSikwa mikopo yote Asilimia 79.8 83.5 77.7 74.4 72.9 73.9 75.9 77.9

2.8 Riba za Amana za miezi 12 Asilimia 8.8 8.8 8.3 8.3 8.5 8.7 9.2 9.6

2.9 Riba za dhamana za serkali kwa ujumla Asilimia 6.4 7.7 4.4 4.8 4.7 7.3 10.7 8.7

2.10 Riba ya mikopo ya muda mrefu hadi miaka mitano (3-5 years) Asilimia 17.4 16.6 16.2 16.0 15.7 15.6 15.3 14.4

Mizania ya Malipo na Nchi za Nje

3.1 Bidhaa Ziizouzwa Nje Dola ya Marekani 4,292.7 5,377.6 6,371.7 6,756.2 7,223.8 7,696.6 9,121.6 10,293.6

3.2.Bidhaa Zilazoagizwa  kutoka Nje ya Nchi Dola ya Marekani -8,519.7 -8,615.2 -7,831.7 -10,003.4 -14,208.7 -13,728.9 -14,195.6 -14,787.7

3.3.Urari wa Biashara Dola ya Marekani -4,227.0 -3,237.5 -1,460.0 -3,247.1 -6,984.9 -6,032.3 -5,074.0 -4,494.2

3.4.Urari wa Malipo ya Kawaida Dola ya Marekani -2,308.7 -1,340.2 -1,458.5 -2,374.3 -5,482.2 -2,960.6 -2,379.8 -2,015.2

3.5 Urari wa malipo yote Dola ya Marekani -784.0 587.0 -764.9 1,852.1 -988.4 52.3 70.1 968.9

3.6 Akiba ya Fedha za Kigeni Dola ya Marekani 5,044.6 5,567.6 4,767.7 6,386.0 5,177.2 5,450.1 5,546.9 6,329.0

3.7 Akiba ya fedha za kigeni (miezi) Miezi 4.9 6.4 5.6 6.6 4.7 4.5 4.5 4.9

3. 8 Kiwango cha kubadili fedha:

        Wastani wa mwaka Thamani ya Tsh/Dola 2,263.8 2,288.2 2,294.1 2,297.8 2,303.1 2,382.1 2,597.4 2,537.6

        Mwisho wa kipindi Thamani ya Tsh/Dola 2,281.2 2,287.9 2,298.5 2,297.6 2,308.9 2,501.4 2,374.7 2,450.2

2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25

Mwenendo wa Mapato na Matumizi

4.1 Uwiano wa mapato ya ndani kwa Pato la Taifa1 Asilimia 14.8 14.3 15.0 13.7 14.9 15.0 14.7 15.6

4.2 Uwiano wa misaada kwa  Pato la  Taifa1 Asilimia 0.8 0.4 0.7 0.5 0.4 0.3 0.3 0.4

4.3 Uwiano wa Matumiazi ya kawaida kwa Pato la Taifa1 Asilimia 10.2 10.7 10.1 9.9 9.8 11.0 10.8 11.9

4.4 Uwiano wa matumizi ya maendeleo kwa Pato la Taifa1 Asilimia 6.6 6.5 7.1 7.8 9.2 7.4 7.2 6.9

4.5 Uwiano wa nakisi isiyo jumuisha misaada kwa Pato la Taifa1 Asilimia -2.1 -2.9 -2.2 -4.0 -4.1 -3.4 -3.3 -3.2

4.6 Uwiano wa nakisi ya Jumla kwa Pato la Taita1,2 Asilimia -1.9 -3.3 -1.9 -4.0 -3.6 -3.1 -3.1 -3.0

Deni la nje Dola Milion 20,503.0 21,920.9 22,952.7 25,519.3 27,832.5 30,252.7 31,950.9 34,765.3

5.1 Mikopo ilyopokelewa Dola Milion 18,765.1 20,029.3 20,958.4 23,250.9 25,392.8 27,889.3 30,416.1 34,053.0

5.2 Riba ambayo haijaipwa Dola Milion 1,737.9 1,891.7 1,994.3 2,268.4 2,439.7 2,363.4 1,534.8 712.3

Chanzo:Wizara ya Fedha; Benki Kuu ya Tanzania; na Mamlaka ya Mapato Tanzania
Tanbihi: 1Imetolewa kwa kuzingatia Pato la Tifa kwa bei za miaka husika; 2 inajumuisha misaada, matumizi yaliyochelewa (expenditure float)
             n.a-haipatikani, p- ni takwimu za muda.
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Jedwali A2: Mwenendo wa Mapato na Matumizi ya Serikali – Tanzania Bara
Shilingi Milioni

Makadirio Halisi Makadirio Halisi

Mapato ya ndani (yakijumuisha Mamlaka za Serikali za Mitaa) 40,466,131.4 29,776,224.0 31,406,077.1 3,534,728.1 3,836,869.9

Mapato ya Serikali Kuu 36,857,734.1 28,499,534.0 30,182,828.6 3,387,366.0 3,703,277.1

Mapato yatokanayo na kodi 32,175,999.8 23,799,789.0 26,037,562.4 2,994,935.9 3,317,521.8

Ushuru wa forodha 11,562,965.6 8,698,522.4 9,210,996.7 941,105.9 1,093,167.5

Kodi ya bidhaa na huduma 7,016,470.7 4,980,549.4 4,809,820.0 538,795.0 494,550.9

Kodi ya mapato 11,367,876.5 8,371,957.6 10,313,985.3 1,320,902.1 1,547,795.4

Kodi nyingine 4,887,699.8 1,748,759.6 1,702,760.4 194,132.9 182,008.0

Mapato yasiyotokana na kodi 4,681,734.3 4,699,745.0 4,145,266.2 392,430.1 385,755.3

Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 1,680,506.8 1,276,690.0 1,223,248.5 147,362.1 133,592.8

Jumla ya matumizi1 48,774,989.1 36,263,699.3 35,334,852.3 4,190,992.9 4,273,412.0

Matumizi ya kawaida 31,281,255.8 22,903,228.9 22,928,488.7 2,584,704.1 2,545,340.0

Mishahara 10,917,466.8 9,789,839.3 9,842,549.6 1,108,942.1 1,128,371.0

Malipo ya riba za mikopo 6,493,715.4 4,986,600.1 4,149,292.4 636,796.9 379,054.8

Ya ndani 3,697,288.1 2,855,957.2 2,718,277.2 351,379.5 236,124.0

Ya nje 2,796,427.3 2,130,642.9 1,431,015.1 285,417.3 142,930.7

Matumizi mengine ya kawaida 7,088,606.6 8,126,789.4 8,936,646.7 838,965.2 1,037,914.2

Matumizi ya maendeleo 17,493,733.4 13,360,470.4 12,406,363.6 1,606,288.8 1,728,072.0

Fedha za ndani 12,117,828.4 9,225,457.1 9,570,159.6 920,569.9 989,424.6

Fedha za nje 5,375,904.9 4,135,013.3 2,836,204.0 685,718.9 738,647.4

Nakisi ya bajeti bila ya misaada -8,308,857.7 -6,487,475.3 -3,928,775.2 -656,264.8 -436,542.1

Misaada 1,069,884.4 707,939.0 712,072.9 70,183.3 192,467.2

Ya bajeti 113,796.3 0.0 0.0 0.0 0.0

Ya miradi 846,976.2 580,913.6 639,428.7 57,367.5 169,398.6

Ya kisekta 109,111.9 127,025.4 72,644.2 12,815.9 23,068.6

Nakisi ya bajeti ikijumuisha misaada -6,401,157.9 -5,779,536.4 -3,216,702.3 -586,081.5 -244,075.0

Marekebisho (Adjustments to cash and other items (net)) 0.0 0.0 -1,147,091.0 0.0 -189,071.0

Balansi ya jumla -7,238,973.3 -5,193,454.9 -4,363,793.3 -586,081.5 -433,146.0

Ugharamiaji wa nakisi ya bajeti 7,238,973.3 5,779,536.4 4,363,793.3 586,081.5 433,146.0

Ufadhili kutoka nje halisi 4,286,343.5 2,570,874.1 2,440,816.2 450,262.8 768,060.2

Mikopo 5,966,414.1 5,473,154.8 4,546,070.1 731,352.1 867,091.9

Mikopo ya bajeti 1,627,221.4 149,604.7 1,143,646.0 0.0 0.0

Mikopo ya miradi 4,339,192.6 5,323,550.0 3,402,424.1 731,352.1 867,091.9

ambayo: Mikopo ya masharti ya kibiashara 2,629,011.8 1,977,099.9 1,347,180.8 168,136.8 369,569.4

Mikopo ya kisekta 80,624.2 80,624.2 68,887.9 52,320.3 48,657.9

Marejesho ya mitaji ya mikopo ya nje -4,389,706.5 -2,982,904.8 -2,174,141.8 -333,409.6 -147,689.5

Ufadhili wa ndani halisi2 2,952,629.8 3,208,662.2 1,922,977.1 135,818.7 -334,914.2

Mikopo kutoka benki na vyanzo vingine 2,952,629.8 3,208,662.2 1,922,977.1 135,818.7 -334,914.2

Mikopo ya benki 2,466,103.9 2,679,948.0 199,027.6 113,438.9 -181,101.9

Mikopo toka vyanzo vingine (baada ya marejesho ya mitaji ya mikopo) 486,526.0 528,714.3 1,723,949.5 22,379.8 -153,812.2

Mikopo ya ndani (rollover) 3,325,556.5 1,742,320.2 2,132,650.8 332,334.8 357,754.2

Kulipa mitaji ya mikopo ya ndani -3,325,556.5 -1,742,320.2 -2,132,650.8 -332,334.8 -357,754.2

Chanzo: Wizara ya Fedha

ongezeko la amana

Machi 2026

Note: 1 Haijajumuisha marejesho ya mitaji ya mikopo na matumizi yaliyochelewa (expenditure float);  2 Thamani chanya ina maana ya ufadhili, na thamani hasi ina maana ya malipo au

Julai 2025 - Machi 2026 Bajeti ya 
2025/26 
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Jedwali A4: Muundo wa Viwango vya Riba 
                                                                                                                                                                      Asilimia

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Apr Mei Jun Jul Ago Sep Okt Nov Des Jan Feb Mac Apr
A: Riba za mikopo/amana zilizo katika shilingi

1. Riba katika soko la fedha baina ya mabenki
Siku 1 (Overnight ) 7.90 7.95 7.93 6.62 6.15 6.29 6.45 6.08 6.00 6.13 6.01 6.17 6.15
Siku 2-7 7.98 7.96 7.96 7.43 6.52 6.43 6.29 6.19 6.30 6.34 6.31 6.25 6.18
Siku 8-14 8.08 8.28 8.12 7.57 6.71 6.93 6.92 6.84 6.26 6.74 6.83 6.53 6.33
Siku 15-30 8.37 8.35 6.95 7.12 6.87 7.35 7.07 7.23 6.40 7.06 6.96 6.85 6.79
Siku 31-60 8.53 8.53 8.53 8.53 6.90 7.50 7.28 7.00 7.20 7.23 7.00 7.20 6.92
Siku 61-90 9.11 9.14 9.14 9.14 9.14 9.14 9.14 7.00 8.11 9.96 7.00 8.50 7.12
Siku 91-180 12.00 12.00 12.00 11.39 7.00 7.00 9.75 8.89 8.89 6.75 7.00 8.07 8.77
Zaidi ya siku 180 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 12.00 12.00 12.00

Riba ya jumla 8.00 7.98 7.94 7.35 6.48 6.45 6.38 6.30 6.29 6.40 6.34 6.32 6.26
8.00 8.00 8.00 7.75 7.75 7.75 7.75 7.75 7.75 7.75 7.75 7.75 7.75
5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 4.79 4.79 4.79 5.75 5.75 5.75 5.75 5.75
7.21 7.21 7.21 5.77 5.78 5.76 5.76 5.77 5.75 5.75 5.75 5.75 5.75

5. Riba ya dhamana za serikali 
Siku 35 6.50 6.50 6.50 6.50 6.50 6.20 5.94 5.64 5.38 5.36 4.75 4.20 3.81
Siku 91 7.50 7.50 7.50 7.46 7.36 6.81 6.21 6.08 5.93 5.73 4.97 4.23 4.02
Siku 182 8.47 8.24 8.24 8.24 7.46 6.56 6.41 5.92 5.91 5.85 5.85 5.69 5.46
Siku 364 8.92 8.92 8.92 8.13 6.79 5.99 6.00 6.45 6.24 6.21 6.20 5.80 5.72

Riba ya jumla 8.86 8.89 8.89 8.13 6.83 6.03 6.27 6.25 5.87 5.89 5.68 5.21 5.06

6. Riba za hati fungani za serikali 
Miaka miwili 12.08 12.08 12.08 12.17 12.17 12.17 10.05 10.05 10.05 10.05 10.05 8.36 8.36
Miaka mitano 13.14 12.94 12.94 13.18 13.18 12.48 12.48 10.54 10.54 10.54 10.54 10.54 9.54
Miaka saba 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71
Miaka kumi 14.26 14.26 14.26 13.74 13.74 13.74 12.45 12.45 12.45 11.30 11.30 11.30 9.40
Miaka kumi na tano 14.63 14.63 14.63 14.63 13.91 13.91 13.91 12.08 12.08 12.08 10.78 10.78 10.78
Miaka ishirini 15.11 15.11 14.50 14.50 14.50 13.55 13.55 13.55 12.02 12.02 12.02 10.71 10.71
Miaka ishirini na tano 15.84 15.29 14.80 14.80 14.42 13.19 13.19 13.19 13.19 13.19 11.99 11.99 11.99

8.50 8.50 8.50 8.25 8.25 8.25 8.25 8.25 8.25 8.25 8.25 8.25 8.25

8. Riba za amana za akiba 2.89 2.52 2.90 2.90 2.90 2.92 2.93 2.88 3.02 2.94 2.98 2.89 2.91

9. Riba za jumla za amana za muda maalum 7.82 8.58 8.74 8.83 8.61 8.50 8.36 8.54 8.36 8.33 8.32 8.33 8.54
Mwezi 1 7.94 10.47 9.90 11.50 10.70 9.65 9.10 9.31 9.35 8.96 9.10 8.65 9.06
Miezi 2 8.78 9.25 9.85 10.75 10.07 9.28 10.09 9.67 9.34 9.56 9.16 9.34 9.67
Miezi 3 9.43 9.85 11.12 10.19 8.59 9.61 9.38 9.42 9.70 9.43 9.03 9.56 9.01
Miezi 6 9.36 9.82 10.28 10.28 10.44 10.12 10.06 10.01 9.96 10.20 10.26 10.51 10.35
Miezi 12 9.27 9.72 9.79 9.88 9.99 9.84 9.21 10.02 9.58 9.70 9.82 9.60 9.81
Miezi 24 6.66 7.49 6.95 5.99 7.16 7.63 7.05 7.92 7.21 7.11 7.35 7.03 8.20

10. Riba za amana kwa wateja wakubwa 10.52 10.64 11.21 10.72 10.99 11.05 11.22 11.67 11.66 11.74 11.48 11.57 11.37
11. Wastani wa riba za mikopo 15.16 15.18 15.23 15.16 15.07 15.18 15.19 15.27 15.24 15.10 15.11 15.11 15.33

Muda mfupi (Hadi mwaka 1) 16.15 15.96 15.69 15.51 15.64 15.52 15.50 15.53 15.46 15.49 15.41 15.45 15.31
Muda wa kati (Mwaka 1 hadi 2) 16.33 16.35 16.49 16.41 16.45 16.26 16.42 16.42 16.42 16.73 16.70 16.53 17.19
Muda wa kati (Miaka 2 hadi 3) 15.25 15.24 15.38 15.22 15.01 15.19 15.13 15.18 15.43 14.97 15.27 15.31 15.63
Muda mrefu (Miaka 3 hadi 5) 13.88 14.19 14.35 14.39 14.02 14.26 14.24 14.43 14.29 14.05 13.96 13.95 14.56
Muda mrefu (Zaidi ya Miaka 5) 14.19 14.17 14.25 14.28 14.22 14.66 14.68 14.79 14.61 14.24 14.20 14.30 13.96

12. Riba za mikopo kwa wateja wakubwa 12.88 12.99 12.68 12.56 12.72 12.84 12.40 12.61 12.38 12.25 12.19 12.21 12.56
B: Fedha za kigeni
1. Riba za amana
Amana za akiba 0.53 1.33 0.89 0.83 0.93 0.98 1.75 0.57 0.87 0.77 0.70 1.22 1.68
Riba za jumla za amana za muda maalum 2.94 3.65 3.60 3.75 4.11 3.94 4.17 4.03 3.67 4.18 4.29 4.26 4.41

Mwezi 1 2.43 2.46 2.47 2.50 2.46 2.46 2.44 2.45 2.45 2.52 2.45 2.47 3.42
Miezi 2 2.08 3.54 3.52 3.02 4.02 4.98 4.93 6.12 2.96 4.97 4.85 4.84 3.91
Miezi 3 3.62 3.53 3.03 4.31 4.98 2.56 4.55 2.87 4.92 4.95 4.94 4.69 4.87
Miezi 6 3.55 4.61 4.92 4.94 4.60 5.10 5.05 5.25 4.82 4.66 4.80 4.97 5.03
9 months 3.01 4.10 4.06 4.00 4.47 4.61 3.86 3.47 3.19 3.82 4.43 4.35 4.83
Miezi 12 8.89 8.81 8.70 8.82 8.59 8.43 8.71 8.52 8.61 8.57 8.61 8.70 8.96
Muda mfupi (Hadi mwaka 1) 9.97 9.99 9.93 9.91 9.89 9.89 9.88 9.89 9.91 10.00 10.00 10.00 10.07
Muda wa kati (Mwaka 1 hadi 2) 8.16 8.39 8.22 8.23 8.11 7.49 7.73 7.65 7.68 7.68 7.72 7.69 8.82
Muda wa kati (Miaka 2 hadi 3) 8.23 8.49 6.88 7.03 7.16 7.25 7.43 7.49 8.31 8.35 8.23 8.19 8.64
Muda mrefu (Miaka 3 hadi 5) 8.36 8.17 9.43 9.42 9.30 9.16 9.23 9.30 8.50 8.64 8.83 9.09 9.19
Muda mrefu (zaidi ya miaka 5) 9.70 9.01 9.06 9.52 8.49 8.35 9.28 8.28 8.66 8.17 8.28 8.50 8.09

20262025

7. Riba inayotumika kutathmini dhamana 
zinazorejeshwa kabla ya kuiva

Kipengele

4. Riba ya mikopo ya muda mfupi  kwa 

2. Riba ya mikopo ya siku 1 kati ya mabenki na 
3. Riba ya mikopo ya muda mfupi toka kwa 
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Jedwali A5: Mizania ya Malipo ya Nje 
Dola za Marekami Milioni

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania, Mamlaka ya Mapato Tanzania na Ukokotoaji wa Benki Kuu ya Tanzania.
Tanbihi: p inaashiria takwimu za awali; “---“, badiliko linalozidi asilimia 100; f.o.b Mzigo ndani ya chombo

2020 2021 2022 2023 2024r 2025p
A. Urari wa Malipo ya Kawaida -1,458.5 -2,374.3 -5,482.2 -2,960.6 -2,379.8 -2,049.4
Bidhaa: Zilizouzwa nje ya nchi (f.o.b) 6,371.7 6,756.2 7,223.8 7,696.6 9,121.6 10,262.9   

Bidhaa asilia 808.1 627.9 766.5 953.3 1,473.3 1,491.9     
Bidhaa zisizo asilia 5,253.3 5,763.0 6,058.4 6,321.6 7,228.8 8,464.5     

Kati ya hizo: Dhahabu 2,957.5 2,737.1 2,835.1 3,058.9 3,419.6 4,753.9     
Bidhaa zisizo rekodiwa 310.4 365.4 399.0 421.6 419.6 306.6        

Bidhaa: Zilizoagizwa kutoka nje ya nchi (f.o.b) -7,831.7 -10,003.4 -14,208.7 -13,728.9 -14,195.6 -14,787.7
Urari wa Biashara ya Bidhaa -1,460.0 -3,247.1 -6,984.9 -6,032.3 -5,074.0 -4,524.8
Huduma: Mapato 2,183.8 3,117.7 4,762.0 6,231.7 6,846.8 7,477.5     

Usafirishaji 1,281.7 1,558.1 1,872.0 2,333.4 2,353.4 2,647.6     
Utalii 714.5 1,310.3 2,527.8 3,373.8 3,903.1 4,410.6     
Huduma zingine 187.5 249.3 362.2 524.4 590.3 419.2        

Huduma: Malipo -1,319.0 -1,607.0 -2,465.4 -2,395.9 -2,795.0 -3,241.8
Usafirishaji -607.0 -806.4 -1,378.4 -1,326.4 -1,411.9 -1,467.3
Utalii -203.8 -196.2 -357.5 -477.2 -522.3 -715.5
Huduma zingine -508.2 -604.4 -729.5 -592.3 -860.9 -1,059.1

Urari wa Biashara ya Huduma 864.7 1,510.7 2,296.6 3,835.9 4,051.7 4,235.7     
Urari wa Biashara ya Bidhaa na Huduma -595.2 -1,736.4 -4,688.3 -2,196.5 -1,022.3 -289.1
Mapato ya vitega uchumi: Yaliyoingia 111.2 102.5 183.9 301.2 311.7 306.2        
Mapato ya vitega uchumi: Yaliyotoka -1,375.7 -1,294.2 -1,577.1 -1,797.7 -2,199.2 -2,356.3
Urari  wa Mapato ya Vitega Uchumi -1,264.5 -1,191.6 -1,393.2 -1,496.6 -1,887.4 -2,050.1
Urari wa Bidhaa, Huduma na Vitega Uchumi -1,859.8 -2,928.0 -6,081.5 -3,693.1 -2,909.7 -2,339.2
Mapato ya Uhamisho wa Mali wa Kawaida: Yaliyoingia453.9 640.1 716.5 1,280.9 1,177.4 899.1        
Mapato ya Uhamisho wa Mali wa Kawaida: Yaliyotoka-52.7 -86.4 -117.2 -548.4 -647.5 -609.2
Urari wa Uhamisho wa Mali wa Kawaida 401.2 553.7 599.3 732.5 529.9 289.9        
B. Urari wa Uhamisho wa Mitaji 344.3 412.1 274.0 223.4 318.7 348.9        
Uhamisho wa Mitaji: Ulioingia 344.3 412.1 274.0 223.4 318.7 348.9        

Serikali 270.4 346.8 208.7 158.0 253.3 289.8        
Taasisi zisizo za serikali 73.9 65.3 65.3 65.3 65.3 59.1          

Uhamisho wa Mitaji: Uliotoka 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 -            
Jumla A na B -1,114.2 -1,962.1 -5,208.2 -2,737.2 -2,061.1 -1,700.5
C. Urari katika Uwekezaji 910.0 4,037.7 3,637.5 3,604.9 2,174.0 3,070.1     
Uwekezaji wa Moja kwa Moja 943.8 1,190.5 1,437.6 1,648.9 -1,656.0 -1,850.4
Uwekezaji wa Hisa -3.6 -7.9 24.6 13.9 -26.1 -52.4
Uwekezaji Mwingine -30.1 2,855.1 2,175.3 1,942.1 544.1 1,272.1     

Mali (Assets) -19.8 -89.8 193.0 -752.5 -924.6 -417.3
Madeni (Liabilities) -10.3 2,944.9 1,982.3 2,694.6 1,468.7 1,689.4     

Jumla. Makundi A hadi C -204.2 2,075.5 -1,570.7 867.7 112.9 1,369.6     
D. Makosa na Masahihisho -560.7 -223.4 582.3 -815.4 -42.8 -400.8
Urari wa Malipo Yote -764.9 1,852.1 -988.4 52.3 70.1 968.9        
E. Akiba ya Fedha za Kigeni 764.9 -1,852.1 988.4 -52.3 -70.1 -968.9

Vipengele vya Kumbukumbu
Uwiano wa Urari wa Malipo ya Kawaida kwa Pato la Taifa-2.3 -3.5 -7.4 -3.7 -2.9 -2.2
Akiba ya Fedha za Kigeni 4,767.7 6,386.0 5,177.2 5,440.1 5,546.9 6,329.0     
Akiba ya Fedha za Kigeni (Miezi ya Uagizaji wa Bidhaa Nje5.4 4.9 4.2 4.2 4.5 4.9            
Kiwango cha Kubadilisha Fedha (mwisho wa kipindi)2,298.5 2,297.6 2,308.9 2,506.0 2,374.7 2,450.2     
Kiwango cha Kubadilisha Fedha (kwa wastani kwa mwaka)2,294.1 2,297.8 2,303.0 2,382.1 2,597.4 2,537.6     
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Jedwali A6: Mauzo ya Bidhaa Nje ya Nchi
Dola za Marekani Milioni

Chanzo: Mamlaka ya mapato Tanzania na Benki Kuu ya Tanzania

2022 2023 2024 2025 2026p
Bidhaa asilia 703.7 765.8 1,051.7 1,459.0 1,625.9

Korosho 197.2 197.6 225.6 527.0 479.7
Karafuu 61.8 38.3 32.0 4.1 26.8
Kahawa 165.1 186.7 224.7 334.3 388.7
Pamba 82.2 107.4 113.3 54.5 96.9
Katani 18.7 27.2 18.8 29.1 33.2
Chai 31.1 30.5 27.7 19.1 11.6
Tumbaku 147.5 178.2 409.6 490.8 589.1

Bidhaa zisizo asilia 5,920.4 6,081.1 6,362.6 7,821.9 9,271.9
Madini 3,196.8 3,484.8 3,550.3 4,606.8 5,929.4

Dhahabu 2,696.1 2,852.4 3,133.3 3,821.2 5,268.9
Almasi 19.2 57.3 35.6 47.0 43.7
Tanzanite 24.1 25.5 21.3 19.2 15.3
Madini mengineyo 457.4 549.6 360.1 719.3 601.5

Bidhaa za mbogamboga na maua 378.9 294.9 411.3 514.4 466.5
Mbogamboga 305.8 203.9 311.4 398.9 326.3
Maua 27.3 23.4 26.8 28.8 30.8
Matunda 18.7 35.0 41.9 51.8 68.0
Nyingine 27.1 32.7 31.2 34.9 41.4

Bidhaa za viwandani 1,250.0 1,417.4 1,359.6 1,389.9 1,897.2
ambapo saruji 44.8 67.6 40.2 36.1 58.5

Bidhaa za ceramic 48.2 43.6 23.6 26.1 28.0
Vipodozi 36.2 49.3 39.1 47.9 50.3
Mafuta ya kula 20.9 16.2 21.8 35.9 51.3
Mbolea 69.0 104.5 66.9 65.6 49.3
Vyombo vya kioo 46.7 52.4 69.0 96.5 136.0
Chuma na vyuma 99.8 102.2 74.0 91.4 150.8
Karatasi na bidhaa zake 66.5 46.5 19.6 37.9 52.0
Vitu vya plastiki 37.9 39.9 38.5 50.0 52.4
Nguo na vitambaa 110.3 105.9 76.2 90.7 105.3

Nafaka 390.6 220.3 187.7 381.0 165.4
Mahindi 102.9 66.1 42.8 146.3 103.7
Mchele 279.0 139.3 135.9 217.0 60.0
Nafaka nyinginezo 8.7 14.9 9.0 17.6 1.6

Samaki na mazao ya samaki 172.9 168.4 168.8 170.7 168.0
Mafuta ya mbegu 172.8 181.8 304.3 297.1 264.7
Bidhaa nyingine za mauzo ya nje 246.5 185.2 223.2 247.3 218.0
Kati ya hizo: maharage 72.3 34.8 51.3 1.9 1.6

Mbao na bidhaa za mbao 108.6 83.1 84.5 85.7 74.4
Kakao 27.4 26.5 54.9 106.8 85.5
Mimea 3.4 12.4 7.7 9.4 20.1
Ngozi na bidhaa za ngozi 5.3 3.8 4.7 4.8 5.2

Mauzo ya ndani ya nchi kwenda nje 6,624.0 6,846.9 7,414.3 9,280.8 10,897.8
Bidhaa zilizosafirishwa tena nje (Re-exports) 111.8 128.3 157.3 214.8 162.6
Mauzo yasiyorekodiwa 392.8 399.5 401.4 401.9 317.2
Jumla ya mauzo nje 7,016.8 7,246.3 7,815.8 9,682.7 11,215.0

Mwaka ulioishia Aprili
Bidhaa
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Jedwali A7: Bidhaa Zilizoagizwa Kutoka Nje ya Nchi
                                                                                                                    Dola za Marekani Milioni

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Benki Kuu ya Tanzania

2022 2023 2024 2025 2026p

Bidhaa za kukuza mtaji 1,811.9     2,815.9     2,909.1      2,929.4       4,132.7        

Mashine na mitambo 780.7        1,216.3     1,209.7      1,071.9       1,333.1        

Vifaa vya usafiri wa viwandani 489.3        943.7        968.4         1,088.1       1,677.9        

Mashine na vifaa vya umeme 308.6        336.6        426.1         439.3          645.6           

Bidhaa zingine za kukuza mtaji 233.3        319.3        304.9         330.1          476.1           

Bidhaa za kati 7,982.7     10,232.7   9,439.8      9,874.3       10,842.5      

Malighafi za viwanda 3,811.2     4,663.7     4,375.5      4,873.8       5,753.6        

ambapo vyuma 1,005.3     975.1        1,229.8      1,242.1       1,442.2        

Bidhaa za plastiki 677.1        693.9        624.2         811.4          858.1           

Mbolea 229.7        589.5        314.0         375.8          443.0           

Mafuta na vilainishi 2,374.9     3,476.2     2,904.7      2,660.8       2,519.6        

ambapo bidhaa za petroli zilizochujwa 2,265.1     3,272.4     2,684.5      2,506.3       2,415.8        

Vifaa 972.1        967.7        977.7         1,115.2       1,199.3        

Chakula na vinywaji kwa matumizi ya viwandani 612.5        825.5        849.8         826.0          866.4           

ambapo ngano 249.8        385.7        360.8         328.0          409.2           

Mafuta ya kula-ghafi na mafuta ya kula yaliyosafishwa 153.6        161.6        141.5         151.5          198.3           

Sukari ya matumizi viwandani 121.5        135.2        131.3         163.5          169.4           

Magari ya binafsi 206.3        294.5        331.6         396.5          497.4           

Bidhaa za matumizi ya kawaida 1,277.8     1,354.8     1,444.6      1,430.5       1,591.0        

Chakula na vinywaji kwa matumizi ya kawaida 177.8        237.2        190.3         207.7          192.9           

Vifaa vya usafiri wa kawaida 123.5        152.0        150.3         170.6          238.8           

ambapo pikipiki na baisikeli zenye mota 109.1        133.1        132.6         151.0          208.5           

Bidhaa nyingine za matumizi ya kawaida 976.4        965.6        1,104.0      1,054.4       1,159.3        

ambapo bidhaa za dawa 347.1        295.9        307.1         264.5          298.9           

Dawa za kuua wadudu na bidhaa kama hizo 120.4        142.3        211.8         161.8          180.7           

Sabuni na sabuni za kusafishia 68.4          67.4          59.3           62.6            32.1             

Nguo za vitambaa 52.6          50.7          57.0           52.4            60.4             

Viatu na bidhaa zingine 46.9          50.3          53.4           59.3            58.9             

Karatasi na bidhaa za karatasi 27.5          24.1          31.5           26.8            34.8             

Jumla 11,074.5   14,405.5   13,795.7    14,236.3     16,568.4      

Mwaka ulioishia Aprili

Bidhaa
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Jedwali A9 (ii): Mfumuko wa Bei kwa Tanzania Bara, Badiliko la Miezi Kumi na Mbili  (Makundi  Mengine) 
                      Kizio: 2020=100 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu  

Kipindi
Faharisi ya 

Bidhaa za Msingi

Fahirisi 
Isiyojumuisha 

Fahirishi za Bidhaa 
za Msingi

Fahirisi za 
Mafuta, Nishati 
na Bili za Maji

Fahirisi za 
Huduma

Fahirisi za 
Bidhaa

Fahirisi za Bidhaa na 
Huduma za Elimu

Fahirisi za Bidhaa 
zote Isipokuwa 

Chaakula na Vinywaji  
Visivyo na Kilevi

Weight (%) 73.9 26.1 5.7 37.2 62.8 4.1 71.8

2022-Januari 3.3 6.0 7.3 2.9 4.7 2.3 3.1

Aprili 2.8 6.5 9.9 1.7 5.0 1.4 2.6

Mei 3.0 6.8 13.5 2.7 4.8 1.5 3.4

Juni 3.4 7.4 12.9 3.4 5.0 1.5 3.9

Julai 3.5 7.5 11.2 3.5 5.2 1.5 3.8

Agosti 3.2 9.0 9.6 3.2 5.5 1.6 3.4

Septemba 3.3 9.5 7.9 3.4 5.7 1.7 3.5

Oktoba 3.0 10.6 8.7 2.8 6.2 1.7 3.3

Novemba 2.7 11.3 7.7 2.7 6.1 1.6 3.1

Desemba 2.5 11.6 7.9 2.5 6.2 1.5 2.9

2023-Januari 2.5 11.8 6.9 2.9 6.1 1.9 3.0

Aprili 2.0 10.7 0.4 2.6 5.3 2.0 2.3

Mei 2.0 9.4 -1.1 2.2 5.0 2.3 2.1

Juni 1.7 8.7 0.0 1.6 4.7 2.3 1.8

Julai 2.1 6.6 -0.6 2.1 4.0 3.0 2.2

Agosti 2.2 6.4 -0.6 2.2 4.0 3.1 2.4

Septemba 2.3 6.3 0.9 2.2 4.0 3.1 2.4

Oktoba 2.5 5.0 0.0 2.7 3.4 3.1 2.6

Novemba 2.6 5.0 5.3 2.6 3.7 3.2 3.0

Desemba 3.1 3.2 5.1 3.2 3.1 3.6 3.3

2024-Januari 3.2 2.2 6.6 3.4 2.7 3.0 2.8

Aprili 3.9 1.4 9.3 3.3 3.1 3.1 3.9

Mei 3.6 2.1 9.8 3.0 3.2 3.5 3.7

Juni 3.6 1.8 13.5 2.9 3.2 3.7 4.0

Julai 3.3 2.2 14.6 2.5 3.2 3.0 3.8

Agosti 3.2 3.1 11.2 2.3 3.6 2.8 3.3

Septemba 3.2 3.0 11.5 2.3 3.6 3.0 3.4

Oktoba 3.2 2.4 9.7 2.2 3.5 2.9 3.2

Novemba 3.3 2.1 5.7 2.3 3.3 3.1 2.9

Desemba 3.3 3.3 5.3 1.6 3.8 2.9 2.5

2025-Januari 2.7 4.0 3.5 1.0 4.2 4.0 2.1

Aprili 2.2 5.7 7.3 1.1 4.3 3.8 2.3

Mei 2.1 5.6 6.1 1.0 4.2 3.2 2.1

Juni 1.9 7.1 2.1 0.9 4.7 2.9 1.7

Julai 1.9 7.1 1.0 0.8 4.7 2.8 1.5

Agosti 2.0 7.3 2.6 0.8 4.9 2.8 1.6

Septemba 2.2 6.7 3.7 1.3 4.7 2.5 1.9

Oktoba 2.1 7.3 4.0 1.0 5.0 2.6 1.9

Novemba 2.3 6.2 3.8 1.6 4.4 2.4 2.1

Desemba 2.3 6.2 3.8 1.6 4.4 2.4 2.1

2026-Januari 2.2 6.0 5.2 4.6 2.1 3.9 2.2

Februari 2.1 5.9 2.8 2.2 3.7 0.3 2.1

Machi 2.2 5.6 2.1 2.4 3.6 0.7 2.1

Aprili 3.1 6.3 5.3 4.0 4.0 1.4 3.3
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Jedwali A9 (iv): Mfumuko wa Bei kwa Tanzania Bara, Badiliko la Mwezi Mmoja (Makundi  Mengine) 
Kizio 2020 =100

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
                                                                                                                                                                                                                                                                                                            
                                                                                                                                                                                                                                                                                                            
                                                                                                                                                                   

Kipindi
Faharisi ya Bidhaa za 

Msingi

Fahirisi 
Isiyojumuisha 
Fahirishi za 

Bidhaa za Msingi

Fahirisi za 
Mafuta, 

Nishati na Bili 
za Maji

Fahirisi za 
Huduma

Fahirisi za 
Bidhaa

Fahirisi za Bidhaa na 
Huduma za Elimu

Fahirisi za Bidhaa 
zote Isipokuwa 
Chaakula na 

Vinywaji  Visivyo na 
Kilevi

Weight (%) 73.9 26.1 5.7 37.2 62.8 4.1 71.8

2023-Januari 0.5 1.3 0.2 0.7 0.8 1.5 0.5

Februari 0.1 1.3 -0.1 0.1 0.6 0.3 0.0

Machi 0.2 2.1 1.0 0.2 1.1 0.0 0.3

Aprili 0.2 0.7 -0.1 0.1 0.5 0.0 0.2

Mei 0.5 -0.7 0.7 0.5 0.0 0.3 0.4
Juni 0.2 -0.1 0.7 0.2 0.0 0.1 0.2
Julai 0.4 -1.6 -1.2 0.5 -0.5 0.7 0.4

Agosti 0.1 -1.5 0.1 0.2 -0.7 0.2 0.3

Septemba 0.1 0.2 -0.5 0.1 0.1 0.1 0.0
Oktoba -0.1 -0.4 -0.1 0.0 -0.2 -0.1 0.0

Novemba 0.2 1.3 3.5 0.0 0.8 0.1 0.5

Desemba 0.6 0.5 0.9 0.7 0.6 0.4 0.6

2024-Januari 0.7 0.4 1.7 0.9 0.4 0.9 0.0

Februari 0.5 0.5 0.2 -0.3 0.9 0.2 0.0

Machi 0.4 1.6 0.5 0.5 0.9 0.1 0.5

Aprili 0.2 1.3 2.4 0.1 0.8 0.2 0.3

Mei 0.2 -0.1 1.2 0.2 0.1 0.6 0.3

Juni 0.2 -0.4 4.1 0.2 0.0 0.3 0.5

Julai 0.1 -1.1 -0.3 0.1 -0.4 0.1 0.1

Agosti -0.1 -0.6 -2.9 0 -0.3 0 -0.3

Septemba 0.1 0.1 -0.2 0 0.1 0.3 -0.3

Oktoba -0.1 -0.9 -1.7 -0.1 -0.4 -0.2 -0.3

Novemba 0.3 0.9 -0.2 0.1 0.7 0.2 0.1

Desemba 0.3 1.7 0.5 0.1 1.1 0.2 0.2

2025-Januari 0.5 1 -0.1 0.3 0.8 2 0.3

Februari 0.2 1.6 2.3 0.1 0.9 0.2 0.3

Machi 0.2 2.5 2.8 0.1 1.2 0.1 0.4

Aprili 0.2 1 1.9 0.2 0.5 0 0.3

Mei 0.2 -0.2 0 0 0.1 0 0.1

Juni 0.0 1.0 0.2 0.0 0.4 0.0 0.1

Julai 0.1 -1.1 -1.3 0.0 -0.4 0.0 0.0

Agosti 0.0 -0.4 -1.4 0.0 -0.1 0.0 -0.1

Septemba -0.5 -0.9 0.4 -0.1 0.1 -0.6 0.4

Oktoba -0.1 -0.4 -1.4 -0.3 -0.1 -0.2 -0.2

Novemba 0.5 -0.1 -0.5 0.6 0.2 0.1 0.3

Desemba 0.4 2.2 1.3 0.5 1.2 -0.1 0.5

2026-Januari 0.2 0.4 -0.1 0.3 0.2 0.3 0.2

Feb 0.1 1.4 0.5 0.2 0.6 0.1 0.2

Machi 0.3 2.3 2.1 0.3 1.2 0.5 0.4

Aprili 1.1 1.7 5.1 1.8 1.0 0.7 1.5
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Jedwali A10: Mwenendo wa Deni la Taifa
Dola za Marekani Milioni

Mchanganuo Apr-25 Mei-25 Jun-25 Jul-25 Ago-25 Sep-25 Okt-25 Nov-25 Dis-25 Jan-26 Feb-26 Mac-26 Apr-26

1. Jumla ya deni lote la nje lililokubaliwa² 37,606.7 38,234.6 39,074.9 39,252.1 39,664.2 39,676.4 40,135.5 39,521.2 40,232.8 40,970.9 40,972.9 41,081.2 41,188.4

     Deni la nje (lililokwishatolewa na linalodaiwa) 33,092.9 32,902.6 34,053.0 34,454.0 34,345.0 34,953.6 35,221.5 34,679.9 35,023.9 35,377.2 35,343.0 35,378.3 35,423.2

     Deni ambalo bado halijatolewa 4,513.8 5,332.0 5,021.9 4,798.1 5,319.2 4,722.9 4,914.0 4,841.3 5,208.9 5,593.7 5,629.9 5,702.9 5,765.2

2. Deni la nje kwa mujibu wa aina ya wakopeshaji² 33,092.9 32,902.6 34,053.0 34,454.0 34,345.0 34,953.6 35,221.5 34,679.9 35,023.9 35,377.2 35,343.0 35,378.3 35,423.2

     Deni la nchi washirika (Bilateral) 1,385.3 1,347.6 1,429.1 1,398.5 1,433.5 1,463.8 1,447.8 1,428.9 1,434.3 1,511.3 1,501.2 1,473.6 1,478.3

     Deni la mashirika ya kimataifa (Multilateral) 18,931.8 18,973.9 19,721.2 19,990.3 20,108.8 20,291.1 20,359.7 20,298.1 20,593.7 20,765.1 20,750.0 20,803.3 20,926.1

     Deni la kibiashara 11,869.4 11,693.6 12,024.9 12,182.2 11,906.4 12,293.0 12,524.0 12,289.5 12,330.2 12,427.9 12,416.8 12,429.1 12,345.0

     Mikopo ya mauzo ya nje (Export credits) 906.4 887.5 877.8 883.0 896.3 905.7 890.0 663.4 665.7 672.9 675.0 672.4 673.8

3. Deni la nje kwa mujibu wa aina wakopaji² 33,092.9 32,902.6 34,053.0 34,454.0 34,345.0 34,953.6 35,221.5 34,679.9 35,023.9 35,377.2 35,343.0 35,378.3 35,423.2

     Serikali kuu 27,236.1 27,047.6 28,164.9 28,357.7 28,539.9 29,078.6 29,015.0 29,030.3 29,243.5 29,606.9 29,604.6 29,599.9 29,637.3

     Mashirika ya umma 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 0.0 0.0 0.0 0.0

     Sekta binafsi 5,853.1 5,851.2 5,884.3 6,092.5 5,801.4 5,871.2 6,202.8 5,645.8 5,776.7 5,770.3 5,738.4 5,778.4 5,785.9

4. Deni la nje kwa mujibu wa aina ya sarafu² 33,092.9 32,902.6 34,053.0 34,454.0 34,345.0 34,953.6 35,221.5 34,679.9 35,023.9 35,377.2 35,343.0 35,378.3 35,423.2

Dola ya Marekani 22,029.3 21,907.5 22,471.6 22,811.3 22,573.6 23,141.4 23,506.4 22,973.2 23,200.4 23,322.2 23,334.9 23,440.0 23,396.4

Sarafu ya Umoja wa Ulaya (Euro) 5,753.0 5,692.2 6,018.2 6,041.5 6,126.7 6,160.5 6,110.1 6,092.5 6,156.0 6,274.6 6,255.9 6,218.6 6,253.0

Yuan ya China 2,113.6 2,098.1 2,189.5 2,203.8 2,221.0 2,219.5 2,221.1 2,219.0 2,247.8 2,306.3 2,307.5 2,302.6 2,333.0

Sarafu nyinginezo 3,197.1 3,204.9 3,373.6 3,397.3 3,423.7 3,432.1 3,383.9 3,395.1 3,419.8 3,474.1 3,444.7 3,417.1 3,440.8

4. Deni la nje kwa mujibu wa aina ya matumizi² 33,092.9 32,902.6 34,053.0 34,454.0 34,345.0 34,953.6 35,221.5 34,679.9 35,023.9 35,377.2 35,343.0 35,378.3 35,423.2
Ufadhili wa Urari wa malipo yote ya nje na bajeti ya 
Serikali 6,834.6 6,818.3 7,454.4 7,748.1 7,775.1 7,912.9 7,968.7 7,948.2 7,949.9 7,982.8 7,959.6 7,878.7 7,901.5

   Usafirishaji na mawasiliano 7,129.9 7,100.7 7,193.0 7,271.7 7,293.9 7,641.8 7,514.6 7,569.9 7,619.9 7,711.8 7,773.6 7,900.3 7,928.3

  Kilimo 1,647.3 1,680.5 1,810.0 1,796.6 1,805.2 1,809.1 1,797.0 1,788.5 1,842.8 1,871.1 1,889.0 1,875.3 1,883.6

  Nishati na madini 4,268.2 4,242.5 4,420.2 4,452.0 4,480.2 4,481.4 4,323.7 4,122.5 4,188.5 4,248.3 4,235.2 4,236.4 4,255.1

  Viwanda 1,173.8 1,171.3 1,175.8 1,188.0 826.9 830.9 1,352.1 1,266.8 1,322.6 1,320.2 1,299.2 1,306.6 1,307.2

   Huduma za kijamii na elimu 6,670.9 6,713.8 6,776.5 6,761.7 6,826.8 6,855.3 6,738.8 6,726.9 6,772.0 6,869.4 6,840.2 6,794.0 6,848.2

  Fedha na bima 1,387.1 1,381.1 1,386.5 1,401.4 1,415.6 1,459.9 1,484.6 1,280.9 1,302.9 1,255.4 1,255.8 1,264.0 1,267.6

  Utalii 591.7 591.6 590.0 582.6 590.2 583.2 608.4 594.2 629.2 635.9 638.5 635.3 638.2

  Ardhi, majengo na ujenzi 1,572.7 1,504.1 1,504.8 1,494.4 1,544.3 1,547.8 1,768.6 1,742.9 1,748.1 1,743.0 1,742.2 1,792.7 1,792.8

  Nyinginezo 1,816.8 1,698.7 1,741.9 1,757.6 1,786.8 1,831.2 1,665.0 1,639.3 1,648.0 1,739.3 1,709.8 1,695.0 1,600.7

6. Deni la nje lililopokelewa¹ (Disbursements1) 133.9 112.9 1,161.9 497.2 119.5 606.1 171.1 228.9 274.1 143.5 93.1 335.9 54.0

     Serikali kuu 96.2 102.6 1,093.3 404.6 90.4 567.5 154.8 144.0 246.6 131.8 76.9 328.0 47.6

     Mashirika ya umma 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

     Sekta binafsi 37.7 10.3 68.6 92.6 29.1 38.7 16.2 84.8 27.5 11.7 16.2 7.9 6.4

7. Ulipaji wa deni la nje¹ 155.5 404.7 259.1 122.3 85.6 130.9 344.3 110.1 183.5 99.0 100.8 129.5 242.0

     Mtaji (Principal) 142.3 286.2 185.4 92.7 32.9 75.3 262.0 76.4 136.8 81.5 35.4 60.0 190.4

     Riba 13.2 118.4 73.7 29.6 52.6 55.6 82.3 33.7 46.7 17.5 65.4 69.5 51.7

     Malipo mengine 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

8. Mtiririko halisi wa deni la nje¹ (Net flows on external debt1) -8.4 -173.4 976.6 404.5 86.6 530.8 -90.9 152.5 137.3 61.9 57.7 275.8 -136.4
9. Uhamisho halisi wa deni la nje¹ (Net transfers on external 
debt1) -21.7 -291.8 902.8 374.9 33.9 475.2 -173.2 118.8 90.6 44.4 -7.7 206.4 -188.0
10. Madeni ya nje yaliyochelewa kulipwa kwa mujibu wa 
aina ya wadai² 2,123.7 2,151.0 2,415.0 2,588.8 2,219.9 2,351.3 2,823.1 1,795.3 2,093.6 2,111.8 2,032.6 2,117.3 2,191.9

Mtaji uliochelewa kulipwa (Principal Arrears) 1,452.1 1,467.5 1,702.7 1,862.6 1,552.3 1,662.7 2,010.9 1,349.5 1,588.7 1,597.2 1,550.9 1,609.4 1,665.5

    Deni la nchi washirika (Bilateral) 157.0 140.9 141.4 141.1 139.8 171.1 175.1 183.1 184.0 187.8 189.0 188.0 189.2

Deni la mashirika ya fedha ya kimataifa 53.0 53.0 167.7 168.1 168.1 169.6 177.3 66.9 85.6 0.8 0.8 2.0 7.9

     Deni la kibiashara 1,021.1 1,047.7 1,090.7 1,247.2 916.1 994.7 1,344.3 954.6 1,148.5 1,231.3 1,181.6 1,226.3 1,273.0

     Mikopo ya mauzo ya nje 221.1 225.9 302.9 306.2 328.3 327.3 314.3 144.9 170.6 177.4 179.5 193.1 195.4

Riba iliyochelewa kulipwa (Interest Arrears) 671.6 683.5 712.3 726.1 667.6 688.6 812.2 445.8 504.9 514.6 481.7 507.9 526.3

     Deni la nchi washirika (Bilateral) 78.0 78.4 78.7 78.6 78.7 78.7 78.7 79.0 80.1 80.3 80.2 80.0 80.1

     Deni la mashirika ya fedha ya kimataifa 33.8 33.8 35.5 41.0 44.2 44.8 46.7 33.8 37.0 23.2 22.9 23.2 24.2

     Deni la kibiashara 383.8 392.6 414.2 421.7 345.2 364.0 494.4 290.3 338.8 358.4 324.9 349.4 365.1

     Mikopo ya mauzo ya nje 176.1 178.7 183.9 184.8 199.5 201.1 192.5 42.7 49.0 52.8 53.6 55.3 56.9

11. Jumla ya deni la nje la Serikali na sekta binafsi 33,764.5 33,586.1 34,765.3 35,180.1 35,012.6 35,642.2 36,033.7 35,125.7 35,528.8 35,891.9 35,824.7 35,886.2 35,949.6

12. Jumla ya deni la ndani la Serikali 12,974.0 13,219.8 13,631.1 13,886.2 15,073.3 15,334.2 15,620.1 15,742.5 15,485.0 15,329.1 15,253.7 14,917.3 15,117.6

13. Jumla ya deni 46,738.5 46,805.9 48,396.3 49,066.3 50,085.9 50,976.4 51,653.8 50,868.2 51,013.8 51,221.0 51,078.3 50,803.5 51,067.2
Kiwango cha ubadilishaji fedha, mwishoni wa kipindi 
(TZS/USD) 2,679.2 2,685.6 2,604.6 2,545.8 2,463.3 2,442.8 2,451.6 2,436.8 2,447.5 2,518.1 2,542.5 2,577.4 2,602.0

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania

Tanbihi: Madeni yaliyochelewa kulipwa kwenye mashirika ya kimataifa ni yale yanayodaiwa kwa sekta binafsi;¹ inaashiria mtiririko wa deni katika kipindi husika; ² inahusu hali ya deni mwisho wa kipindi husika; r ni takwimu zilizorekebishwa; na p, takwimu za awali
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Ujazi wa fedha

Hujumuisha fedha zote zilizo kwenye mzunguko, nje 
ya mfumo wa kibenki na amana zote za wakazi wa 
hapa nchini zilizo kwenye mabenki. Kwa Tanzania 
ujazi wa fedha hutafsiriwa katika ngazi tatu ambazo 
ni  ; Ujazi wa fedha kwa tafsiri finyu (M1), Ujazi wa 
fedha kwa tafsiri pana (M2) na Ujazi wa fedha kwa 
tafsiri pana zaidi (M3). 

Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3)

Ujazi wa fedha unaojumuisha ujazi wa fedha kwa 
tafsiri pana (M2) na amana za fedha za kigeni 
zilizowekwa na wakazi kwenye benki ndani ya nchi. 

Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2)

Hii  inajumuisha ujazi wa fedha kwa tafsiri 
finyu (M1) pamoja na amana za akiba na za 
muda  maalumu  zilizo  katika  shilingi, zilizowekwa  
katika mabenki hapa nchini.

Ujazi wa fedha kwa tafsiri finyu (M1) 

Hujumuisha fedha zilizo kwenye mzunguko, nje ya 
mfumo wa kibenki pamoja na amana za hundi za 
wakazi zilizo katika mabenki.

Fedha taslim (M0) 
Hujumuisha fedha zote zilizo kwenye mzunguko nje 
ya mfumo wa benki,  fedha taslimu katika hifadhi za 
mabenki na amana za mabenki zilizowekwa Benki 
Kuu katika shilingi ya Tanzania. Aidha fedha hizi 
hujulikana kama fedha za msingi.

Riba ya Benki Kuu

Ni kiwango cha riba kinachoamuliwa na Kamati ya 
Sera ya Fedha na kutumiwa na Benki Kuu kusimamia, 
kuashiria na kutekeleza sera ya fedha.

Fedha zilizo nje ya mfumo wa kibenki

Hujumuisha noti na sarafu za shilingi ya Tanzania 
zinazozunguka nje ya mfumo wa benki. Fedha hizi 

hujuimusiaha fedha zote zilizo nje ya Benki Kuu ya 
Tanzania na taasisi nyingine za fedha.

Riba inayotumika kuthamini dhamana za 
serikali kabla ya kuiva

Kiwango cha riba ambacho Benki Kuu ya Tanzania 
inatumia katika kufanya tathmini fedha inayotakiwa 
kulipwa pale mwekezaji  anapotaka kurejesha 
dhamana za Serikali  (Treasury bills) kwa madhumuni 
ya kupata fedha. Kiwango hiki hukokotolewa kwa 
kuongeza kipengele cha ziada (loaded factor) juu 
ya riba ya Benki Kuu. Kipengele hiki huamuliwa  na 
kuidhinishwa na Kamati ya Sera ya Fedha (MPC) 
kulingana na hali ya ukwasi katika uchumi.

Kiwango cha kubadilisha fedha

Ni bei ambayo sarafu moja  inaweza kununuliwa na 
sarafu nyingine, kwa mfano, shilingi ya Tanzania 
(TZS) kwa dola ya Marekani (USD).

Deni la taifa 
Ni jumla ya madai yote kwa Serikali na sekta binafsi.

Deni la umma

Deni linalolipwa au lililodhaminiwa na Serikali Kuu. 
Deni la umma la Tanzania linajumuisha vipengele viwili 
vikuu: deni la ndani (linalokopwa hasa kugharamia 
nakisi ya bajeti) na deni la nje (linalokopwa kimsingi 
kugharamia miradi ya maendeleo). Deni la nje 
linajumuisha madeni ambayo Serikali Kuu inadaiwa 
na wadai wa nje, pamoja na madeni ya nje wa idara 
na wakala wa Serikali ambayo yamedhaminiwa na 
Serikali Kuu. 

Deni la nje

Ni jumla ya mikopo  iliyokopwa na wakazi wa nchi 
kutoka kwa wakopeshaji wa nje kupitia benki za 
biashara, serikali za kigeni, au taasisi za kifedha 
za kimataifa. Hujumuisha deni la nje la umma na la 
sekta binafsi la muda mrefu. Deni hili pia hujumuisha 

Tafsiri ya Dhana Muhimu
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matumizi ya mikopo ya Shirika la Fedha la Kimataifa 
(IMF), na mikopo ya muda mfupi (yenye muda wa 
ukomavu wa mwaka mmoja au chini ya hapo), pamoja 
na  malimbikizo ya riba ya ya mikopo ya muda mrefu.

Mfumuko wa bei 

Kiwango ambacho wastani wa bei za bidhaa 
na huduma katika uchumi huongezeka 
kwa kipindi  fulani.  Kiwango  hiki  huwa 
kinawasilishwa  kwa  asilimia.  Aidha,  ongezeko la 
mfumuko wa bei huashiria kupungua kwa nguvu ya 
kununua  au thamani ya fedha ya nchi husika.

Mfumuko wa bei wa msingi

Ni kasi ya mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma, 
zisizohusisha nishati, vyakula visivyochakatwa na 
huduma za umeme na maji kwa kipindi maalum. 
Bidhaa za vyakula visivyochakatwa, nishati, huduma 
za umeme na maji  hazijumishwi kwa kuwa bei zake 
hubadilikabadilika  na zinaweza kuathiriwa mambo 
mengine yasiyohusisha ongezeko la ujazi wa fedha. 

Mfumuko wa bei za vyakula

Ni kiwango cha mabadiliko ya bei za vyakula vyote 
vilivyochakatwa na visivyochakatwa.

Mfumuko wa bei usio wa vyakula

Ni ongezeko la bei za bidhaa na huduma zote 
isipokuwa bidhaa za chakula na vinywaji visivyo na 
kilevi.

Akiba ya fedha za kigeni

Akiba ya fedha za kigeni inajumuisha fedha na 
rasilimali zote za kifedha nje ya nchi ambazo 
zinasimamiwa na Benki Kuu ya Tanzania. Akiba hii 
hutumika kugharamia malipo ya nje, na pia kudhibiti 
kiwango cha nakisi ya urari wa malipo, kupitia 
ushiriki katika masoko ya fedha za kigeni. Akiba 
hii inajumuisha dhahabu-fedha inayomilikiwa na 
Benki Kuu ya Tanzania, haki maalum wanazopewa 
wanachama wa Shirika la fedha duniani (IMF) kutumia 
kiwango cha fedha za kigeni (Special Drawing Rights 

(SDRs), akiba ya fedha za kigeni katika Shirika la 
Fedha Duniani (IMF), pamoja na rasilimali za fedha 
za kigeni zilizopo Benki Kuu ya Tanzania kwa ajili ya 
kukidhi mahitaji ya kulipia bidhaa na huduma nje ya 
nchi

Soko la fedha baina ya mabenki

Ni utaratibu au sehemu ya soko la fedha ambapo 
mabenki hukopeshana fedha kwa kwa vipindi 
maalumu. Katika soko hili, kila mkopo unaotolewa 
huwakilisha makubaliano baina ya benki kukopeshana 
kiwango husika kwa muda fulani na kiwango fulani 
cha riba. 

Sera ya fedha inayotumia riba

Ni mfumo wa sera ya fedha unaotumiwa na Benki 
Kuu kudhibiti mfumuko wa bei na kuchagiza ukuaji 
wa uchumi kupitia riba za mikopo. Kwa kutumia 
mfumo huu, Benki Kuu ya Tanzania hupanga Riba ya 
Benki Kuu kila robo mwaka ili kuathiri gharama na 
upatikanaji wa mikopo katika uchumi. Benki hutumia 
nyenzo mbalimbali za sera ya fedha kama  vile 
kuuza au kununua dhamana za serikali, hati fungani 
za serikali, kubadilisha sehemu ya amana ambazo 
benki zinatakiwa kuweka kisheria katika Benki Kuu ili 
kudhibiti kiwango cha ukwasi katika uchumi.

Mkopo wa siku moja wa Benki Kuu

Ni utaratibu unaoziwezesha benki kukopa fedha kutoka 
Benki Kuu kwa hiyari yao kwa muda wa siku moja, kwa 
kuweka rehani  hatifungani zinazokidhi vigezo kama 
dhamana .

Riba ya Mkopo wa siku moja

Ni kiwango cha riba kinachotozwa na Benki Kuu ya 
Tanzania kwa mikopo inayotolewa kwa benki kupitia 
mkopo wa siku moja ‘Lombard’. Riba hii hutumika 
kama ukomo wa juu wa wigo wa riba ya Benki Kuu 
(CBR).
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Akaunti ya mapato ya msingi
Hujumuisha mapato yanayotokana na malipo kwa 
wafanyakazi, riba, gawio na faida zinazotokana na 
uwekezaji, mapato ya kodi, na mapato mengineyo 
yakiwemo yanayohusiana na bima na mifuko ya 
pensheni.

Akaunti ya mapato ya upili

Hujumuisha uhamisho wa fedha usiohusisha 
mauziano au mabadilishano ya bidhaa, huduma au 
rasilimali yoyote yenye thamani ya kiuchumi baina ya 
wakazi wa nchi tofauti.
 

Soko la fedha baina ya mabenki kwa siku moja

Ni sehemu ya soko la fedha inayohusisha 
mikopo ya muda mfupi baina ya mabenki. 
Katika  utaratibu  huu,  wakopeshaji  hukubaliana na 
wakopaji kukopeshana fedha kwa muda wa siku 
moja tu, ambapo mkopaji anapaswa kulipa fedha hizo 
pamoja na riba mwanzoni mwa siku inayofuata.

Mikopo ya muda mfupi toka kwa mabenki (repo)

Ni utaratibu ambao Benki Kuu hukopa fedha kutoka 
kwa benki kwa kuuza dhamana, kwa makubaliano 
ya kurejesha fedha hizo pamoja na kiwango 
fulani cha riba baada ya muda maalumu kwa 
kuzinunua tena dhamana hizo kutoka kwa  benki 
zilizokopesha.  Utaratibu huu hutumika kupunguza 
ukwasi katika uchumi.

Mikopo ya muda mfupi kwa mabenki (reverse 
repo)
Ni utaratibu ambao Benki Kuu hukopesha fedha kwa 
benki kupitia ununuzi wa dhamana kwa makubaliano 
ya kurejesha fedha hizo pamoja na kiwango fulani 
cha riba baada ya muda fulani, kwa kuziuza tena 
dhamana hizo kwa benki zilizokopeshwa. Utaratibu 
huu hutumika kuongeza ukwasi katika uchumi. 

Wastani wa riba za dhamana za Serikali

Hiki ni kiwango cha jumla cha  riba ya dhamana za 
serikali, ambacho hukokotolewa kwa kuzingatia 
thamani ya mauzo ya dhamana za siku 35, 91, 182, 
na siku 364,  ambacho huwasilishwa kwa asilimia.
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